🔥 Bài đăng hot nhất

Sau sinh 2 tháng nhổ răng được không? Lưu ý nhổ răng cho mẹ sau sinh

Theo lời khuyên của các bác sĩ Nha Khoa, việc kiêng nhổ răng chỉ nên tiến hành trong 3 tháng đầu và 3 tháng cuối thai kỳ. Với các trường hợp bà mẹ sau sinh hoàn toàn có thể thực hiện nhổ răng bình thường.

Mặc dù vậy, các mẹ vẫn cần thực hiện thăm khám và theo dõi tình trạng bản thân có phù hợp để nhổ răng hay không. Tại những địa chỉ nha khoa uy tín, các bác sĩ sẽ kiểm tra tình trạng sức khỏe chung để xác định mức độ phù hợp của các mẹ.

Lưu ý khi thực hiện nhổ răng cho các bà mẹ

Mặc dù sau khi sinh 2 tháng có thể nhổ răng được, các mẹ vẫn cần nghiêm túc chú ý đến sức khỏe bản thân. Chất lượng sữa và độ dinh dưỡng bị ảnh hưởng nếu các chị em không để ý đến các vấn đề dưới đây.

Thăm khám và nhận sự tư vấn từ bác sĩ nha khoa

Các chị em cần lựa chọn các cơ sở nha khoa uy tín để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ đội ngũ y bác sĩ có kinh nghiệm. Các vấn đề bản thân gặp phải cần được chia sẻ rõ ràng để bác sĩ có thể đưa ra chỉ định phù hợp nhất.

Các loại thuốc tê, thuốc giảm đau sẽ được bác sĩ cân nhắc khi sử dụng. Lidocain kết hợp cùng Epinephrine thường được khuyến nghị sử dụng. Những ảnh hưởng từ hai loại thuốc trên là không nhiều và được đánh giá là an toàn cho cả mẹ và bé.

Các mẹ sau sinh 2 tháng có thể sử dụng hai loại thuốc trên khi nhổ răng trừ một số trường hợp chống chỉ định sau:

• Bà mẹ có tiền sử mẫn cảm, dị ứng với các thành phần của thuốc.

• Mẫn cảm với thuốc co mạch.

• Bà mẹ bị mắc các bệnh lý nên như cao huyết áp, xơ vữa động mạch,…

Tuyệt đối không cho bé bú trực tiếp sau khi nhổ răng

Thông thường, bà mẹ sẽ được tiêm một lượng thuốc tê hay thuốc giảm đau khi thực hiện nhổ răng. Sau khi thực hiện, hàm lượng thuốc trong máu và trong sữa vẫn còn rất nhiều. Lúc này, việc cho bé bú là cấm chỉ định.

Ít nhất sau 6 tiếng, khi cơ thể đã chuyển hoá và đào thải các chất này ra ngoài mẹ mới nên cho con bú. Một số trường hợp phải sử dụng kháng sinh hoặc thuốc gây tê liều cao cần nhiều thời gian hơn hẳn, từ 48-72 tiếng.

Bác sĩ sẽ nắm rõ những thông tin và đưa ra chỉ định phù hợp cho các chị em. Những chỉ dẫn này cần tuân theo để không có hậu quả nghiêm trọng với cả cơ thể mẹ và bé.

Sử dụng máy vắt sữa để dự trữ sữa

Đây là việc làm vô cùng cần thiết để bé không quấy khóc, đảm bảo được dinh dưỡng từng bữa cho trẻ. Trước khi nhổ răng bà bầu cần ưu tiên cho bé bú thật no và vắt sẵn sữa để dự trữ. Sau khi nhổ răng, chị em hoàn toàn có thể yên tâm nếu bé đòi ti hay quấy khóc. Ngoài ra nếu có thể dùng sữa pha ngoài sẽ tiện hơn cho các mẹ

Chăm sóc răng miệng sau khi nhổ là rất quan trọng

Để cơ thể đáp ứng cả nhu cầu dinh dưỡng bản thân và tiết sữa cho bé, việc chăm sóc răng miệng sau khi nhổ răng cho mẹ là vô cùng cần thiết.

Sau khi nhổ răng có thể các chị em vẫn thấy bình thường. Tuy nhiên khi lưu lượng thuốc giảm đau và thuốc tê đã hết, các cơn đau đầu kèm theo chán ăn, uể oải sẽ xuất hiện. Việc cần làm lúc này là nghỉ ngơi, tránh vận động mạnh từ 1-2 ngày.

Chế độ dinh dưỡng cũng ảnh hưởng trực tiếp đến thời gian lành thương và hồi phục. Trong thực đơn nên có những loại thực phẩm mềm, dễ tiêu như cháo, canh hầm,… Để đảm bảo dinh dưỡng, bà mẹ nên ăn nhiều bữa trong ngày kèm theo bổ xung các loại thực phẩm giàu protein như thịt, trứng, sữa.

Các loại rau xanh, trái cây cũng sẽ cung cấp các vitamin cần thiết. Tuyệt đối tránh xa các loại rượu bia, chất kích thích để không gây ảnh hưởng đến vết nhổ và em bé.

Chăm sóc răng miệng cho bà bầu cần sự chú trọng đặc biệt. Vẫn có thể thực hiện đánh răng nếu mẹ lựa chọn bàn chải lông mềm và thao tác nhẹ nhàng, tránh các vị trí vừa nhổ gây đau, chảy máu.

Tóm lại, sau sinh 2 tháng nhổ răng được nếu các chị em tuân theo các chỉ dẫn của bác sĩ và chăm sóc răng miệng sạch sẽ

Sau sinh 2 tháng nhổ răng được không? Lưu ý nhổ răng cho mẹ sau sinh  
2
3.7k
5 Bình luận

Nên đi khám để được bs tư vấn vì cơ địa mỗi ng khác nhau nè

3 tuần trước
Thích
Trả lời

nhổ răng có tiêm thuốc có ảnh hưởng đến sữa không nhỉ

4 tuần trước
Thích
Trả lời
@Ngọc Trương

có ảnh hưởng á chị, nên tốt nhất là không nên nhổ á

2 tuần trước
Thích
Trả lời

Mình đợi con lớn mới nhổ răng

4 tuần trước
Thích
Trả lời

Nếu thật sự cần thiết hãy nhổ, vì nhổ răng mẹ sẽ dễ bị mất sữa

4 tuần trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!