🔥 Bài đăng hot nhất

Mình chỉ dùng mỗi ddvs để chăm sóc cobe thì có đủ không ạ?

Chào bác sĩ, sau khi sinh con, có phải vùng kín rất dễ bị viêm nhiễm không ạ? Em đang quan tâm đến vấn đề vệ sinh phụ nữ và cách chăm sóc vùng kín của mình. Hàng ngày em thường chỉ sử dụng dung dịch vệ sinh phụ nữ để rửa âm đạo. Nhưng e không biết vệ sinh 1 ngày 1 lần như vậy có đủ chăm sóc cho khu vực nhạy cảm này chưa ạ? Ngoài cách này ra còn có cách chăm sóc thêm nào khác để đảm bảo vệ sinh phụ khoa và sức khỏe phụ nữ của mình sau khi sinh nở không. Mọi người có thể tư vấn cho em về cách vệ sinh và chăm sóc vùng kín sau sinh được không?

7
3.7k
10 Bình luận

Chào bạn,

Bạn chỉ sử dụng dung dịch vệ sinh vùng kín được coi là tạm đầy đủ để chăm sóc vùng kín sau sinh. Bên cạnh việc sử dụng dung dịch vệ sinh, bạn cũng cần biết thêm các típ chăm sóc khác để phòng tránh viêm nhiễm phụ khoa như sau;

• Sử dụng quần áo thoáng mát, dễ thấm khô, thay quần chíp mỗi 6 tiếng để đảm bảo vùng kín luôn khô ráo.
  • Không quan hệ tình dục trong thời gian hành kinh. Vệ sinh vùng kín nam và nữa trước và sau khi quan hệ.
  • Khi vệ sinh vùng kín, tuyệt đối không được thụt rửa sâu vào âm đạo, bạn chỉ cần vệ sinh bên ngoài vùng kín là đủ.
  • Bổ sung lợi khuẩn bằng đường uống: Bạn có thể bổ sung probiotic, sữa chua lợi khuẩn hoặc men vi sinh bằng đường uống để tăng lợi khuẩn đường âm đạo, đường ruột, nhằm hạn chế sự phát triển của vi khuẩn gây bệnh.
  • Khám phụ khoa định kì hoặc ngay khi có dấu hiệu viêm nhiễm như ngứa, ra khí hư để phát hiện sớm viêm nhiễm và điều trị sớm.
  • Chế độ ăn uống khoa học, tập luyện thể dục thường xuyên để nâng cao sức khỏe chung.

Chúc bạn khỏe mạnh

Bác sĩ Hoàng Công Hải

2 tháng trước
Thích
Trả lời

chỉ nên dùng dung dịch vệ sinh phụ nữ 2 lần/tuần hoặc dùng trong những ngày sinh lý thôi bạn ạ

3 tháng trước
Thích
Trả lời

Mình chỉ dùng sau khi qh

3 tháng trước
Thích
Trả lời

Nếu không viêm ngứa thì đủ rồi bạn

3 tháng trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Trước hết, mình muốn nhắc nhở rằng tư vấn về sức khỏe nên được thảo luận và theo dõi cùng với bác sĩ hoặc chuyên gia y tế. Tuy nhiên, mình có thể chia sẻ một số thông tin tổng quát về chăm sóc vùng kín sau khi sinh:

1. Dùng Dung Dịch Vệ Sinh Phụ Nữ (DDVS): Việc sử dụng dung dịch vệ sinh phụ nữ là một cách tốt để duy trì vệ sinh. Hãy chọn sản phẩm phù hợp với pH của âm đạo (khoảng 3.5-4.5) để tránh làm mất cân bằng tự nhiên của hệ thống.
  2. Rửa Sạch Nhưng Tránh Sử Dụng Quá Nhiều Sản Phẩm: Rửa sạch khu vực ngoại tiết nhưng hạn chế sử dụng quá nhiều sản phẩm chứa hóa chất mạnh, vì nó có thể làm mất cân bằng pH và tạo điều kiện cho vi khuẩn phát triển.
  3. Thay Đổi BVS Thường Xuyên: Nếu bạn đang hành kinh, hãy thường xuyên thay đổi bỉm để tránh tình trạng ẩm ướt, góp phần giảm nguy cơ viêm nhiễm.
  4. Vệ Sinh Sau Khi Đi Tiểu và Đại Tiện: Hãy lau sạch từ phía trước ra phía sau sau khi đi tiểu và đại tiện để tránh nhiễm khuẩn từ hậu môn vào âm đạo.
  5. Không Sử Dụng Kháng Sinh Mà Không Cần Thiết: Sử dụng kháng sinh có thể ảnh hưởng đến hệ thống vi khuẩn tự nhiên trong âm đạo, làm tăng nguy cơ nhiễm trùng.
  6. Kiểm Tra Định Kỳ và Thăm Bác Sĩ Nếu Có Vấn Đề: Nếu bạn gặp vấn đề như ngứa, đau, hoặc có mùi kháng khuẩn khó chịu, hãy thăm bác sĩ để được kiểm tra và điều trị.

Nhớ rằng, mọi người có cơ thể và nhu cầu khác nhau, vì vậy bạn nên thảo luận với bác sĩ để đảm bảo rằng bạn đang thực hiện các biện pháp phù hợp với tình trạng sức khỏe cụ thể của mình.

3 tháng trước
Thích
Trả lời

Mình chỉ dùng ddvs trước và sau quan hệ thôi

3 tháng trước
Thích
Trả lời

Đừng nên dùng ddvs hằng ngày nhiều, mà có thể dùng nước muối, tràu không ấy b

3 tháng trước
Thích
Trả lời

Mình cũng chỉ dùng mỗi ddvs, tối rửa ddvs sáng rửa nước thường thui

3 tháng trước
Thích
Trả lời

k nên dùng thường xuyên ddvs rửa hằng ngày đâu, nếu thời gian nào bị nấm ngứa thì có thể đun nước lá trầu rửa thôi cũng đc

3 tháng trước
Thích
Trả lời

Tui chỉ rửa ddvs vào mỗi kì kinh nguyệt thôi, khi sau sinh ra sản dịch thì tui rửa bắng nước muối sinh lý hoặc lá trầu không, tui không dùng thường xuyên ddvs đâu

3 tháng trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!