🔥 Bài đăng hot nhất

Mẹ sau sinh nhuộm tóc được không? Mẹ băn khoăn hãy xem ngay

Trước giờ mình hay thấy cá mẹ bầu hoặc bỉm sữa luôn kiêng những việc làm ảnh hưởng đến em bé của mẹ, chẳng hạn như dùng đồ skincare, chăm sóc da, trang điểm hay nhuộm tóc….vì bảo rằng những thành phần hóa học đo không tốt cho em bé, để trả lời cho câu hỏi mẹ Sau sinh nhuộm tóc được không? thì hãy phân tích 1 chút về thành phần của thuốc nhuộm tóc thử xem nhé.

Trong nghiên cứu về Nguy cơ sức khỏe tiềm ẩn khi tiếp xúc với thuốc nhuộm tóc công bố trên trang thông tin của Viện Y tế Quốc gia Mỹ (NIH), các nhà khoa học chỉ ra bộ ba hóa chất cơ hữu trong thuốc nhuộm là Hydro peroxide (H2O2), Monoethanolamine (MEA) và Para-phenylenediamine (PPD) hiệp đồng gây stress oxy hóa. Điều này gây nhiễm độc tế bào sừng của lớp thượng bì da đầu, dẫn đến bệnh viêm da tiếp xúc (ACD). Viêm da đầu tiếp xúc làm tăng tiết bã nhờn, tổn thương chân tóc, khiến nang tóc không nhận đủ dưỡng chất cần thiết để chăm sóc tế bào mầm tóc, khiến sợi tóc sẽ dần suy yếu, gãy rụng bất thường.

Hơn nữa, một số loại thuốc nhuộm (đặc biệt là các màu sáng) bắt buộc phải tẩy tóc trước khi phủ màu. Đặc tính tẩy rửa cực mạnh trong thuốc tẩy tóc sẽ làm bong tróc lớp protein keratin có tác dụng bảo vệ tóc khỏi hư tổn, tạo nên độ bóng khỏe, mượt mà của mái tóc. Đồng thời, tẩy tóc lấy đi lớp dầu tự nhiên của da đầu và sợi tóc, khiến mái tóc trở nên khô xơ, chẻ ngọn và dễ gãy rụng.

Trong thời gian này, việc những hóa chất này tiếp xúc với làn da của em bé là điều khó tránh khỏi, khi tiếp xúc những hóa chất này có thể tác động trực tiếp lên da, mắt, mũi..của bé, ảnh hưởng nghiêm trọng, không những ảnh hưởng đến bé, mà chính bản thân các mẹ nữa, sau sinh sức khỏe của mẹ còn rất yếu, dễ dị ứng và nhạy cảm hơn với mọi thứ xung quanh, chính vì vậy, các mẹ mới sinh xong không nên nhuộm tóc trong thời gian đầu cho con bú, cụ thể là tầm 6 tháng đầu nhé. Đây là thời điểm được các chuyên gia khuyên ạ.

Vậy là mẹ đã biết "Mẹ sau sinh nhuộm tóc được không?" rồi đúng không ạ. Mẹ hãy cân nhắc nhé.

3
3.7k
3 Bình luận

Mình nghĩ nên kiêng cho tới bé không ti mẹ nữa0

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Em kiêng đến cả năm luôn ạ

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Tất nhiên là không nên rồi ạ, ít nhiều gì cũng sẽ ảnh hưởng đến em bé, mẹ sau sinh làm tóc cũng sẽ rụng bất chấp luôn í

2 tháng trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!