🔥 Bài đăng hot nhất

GIẢI ĐÁP THẮC MẮC CÙNG CHUYÊN GIA - CHỦ ĐỀ “ĐỂ TRỞ THÀNH CHA MẸ THÔNG THÁI - TRƯỚC HẾT CẦN “HIỂU” CON”

Để nuôi dạy con cái lớn lên khỏe mạnh, trở thành những đứa trẻ hạnh phúc, vui vẻ và tự tin thì vai trò và trách nhiệm của cha mẹ cực kỳ quan trọng. Mỗi đứa bé sẽ có những tính cách, nhu cầu khác nhau nên việc nuôi dạy chúng không hề đơn giản theo như những công thức có sẵn mà đòi hỏi các bậc cha mẹ cần “hiểu” con.

Theo đó, MarryBaby sẽ mở ra chương trình Livestream giải đáp thắc mắc cùng chuyên gia với chủ đề “Để trở thành cha mẹ thông thái - trước hết cần “hiểu” con”. Với chủ đề này, các bố mẹ có thể giao lưu trực tiếp với chuyên gia để hiểu được:

• Nhu cầu sinh hoạt của bé dưới 3 tuổi
  • Những cột mốc phát triển quan trọng cho các bé từ 0 - 3 tuổi
  • Tâm lý của bé qua các giai đoạn phát triển

Và lần này, khách mời đặc biệt của chương trình là:

🌟 BS CKI Nguyễn Đinh Hồng Phúc - Khoa Nhi, BV Nhi Đồng 2

• Thời gian: 19h30 thứ Tư, ngày 01/06/2022.
  • Livestream trên Fanpage MarryBaby và sẽ được tiếp sóng trên Hello Bacsi

📩 Các bố mẹ có thể gửi câu hỏi đến bác sĩ liên quan đến chủ đề trên tại phần bình luận bên dưới bài đăng này của cộng đồng Gia đình MarryBaby từ ngày 06/05 đến 15/05/2021, để được bác sĩ tư vấn chi tiết trong buổi livestream nhé!

Đặc biệt, 3 câu hỏi may mắn bên dưới bài đăng này sẽ nhận được 100.000VND. Vì vậy đừng ngần ngại chia sẻ vấn đề của bạn với bác sĩ Nguyễn Đinh Hồng Phúc bạn nhé!

Hẹn gặp lại các bố mẹ trong buổi livestream sắp tới! Hy vọng chương trình này sẽ giúp các bố mẹ có đủ kiến thức để có thể thấu hiểu con, giúp con phát triển tốt nhất và có đủ hành trang đầu đời. Để lại câu hỏi của bạn bên dưới bài đăng này ngay hôm nay để có cơ hội nhận 100.000đ từ MarryBaby nha! 👇👇👇

-----------------------------------------

>>> Cơ hội nhận 100.000đ khi tham gia bình chọn ở cữ sau sinh theo cách truyền thống hay theo cách hiện đại?

👉 https://www.marrybaby.vn/community/chuan-bi-mang-thai/goc-tam-su-ban-chon-o-cu-sau-sinh-theo-cach-truyen-thong-hay-theo-cach-hien-dai/

>>> Cơ hội nhận 100.000đ khi trở thành thành viên tích cực nhất tháng

👉 https://www.marrybaby.vn/community/me-bau/tro-thanh-thanh-vien-tich-cuc-nhat-thang-cua-cong-dong-me-bau-marrybaby/

>>> Cơ hội nhận 500.000đ khi tham gia cuộc thi “Nụ cười của mẹ - Niềm vui của con”

👉https://www.marrybaby.vn/community/gia-dinh/cuoc-thi-nu-cuoi-cua-me-niem-vui-cua-con/

GIẢI ĐÁP THẮC MẮC CÙNG CHUYÊN GIA - CHỦ ĐỀ “ĐỂ TRỞ THÀNH CHA MẸ THÔNG THÁI - TRƯỚC HẾT CẦN “HIỂU” CON” 
19
2.6k
75 Bình luận

Bs ơi làm thế nào để hiểu con hơn, " hiểu" nhu cầu và cá tính của con như thế nào vay bác sĩ?

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Hồng Ánh Lê

Chào bạn Ánh, đây là một câu hỏi khá rộng và cần thêm nhiều thông tin để trả lời bạn cụ thể hơn. Để hiểu được trẻ, chúng ta cần phải biết trẻ đang ở độ tuổi nào, có những mốc phát triển ra sao, đặc biệt cần tìm hiểu tâm lý của trẻ trong từng độ tuổi để ứng xử với trẻ tốt hơn. Vì ở đây bạn chưa cung cấp độ tuổi của con nên thật khó để trả lời nhu cầu và cá tính của trẻ trong thời gian đó gồm những gì, và trẻ đã làm được những gì so với mốc phát triển hiện tại của con.

Ví dụ 1 trẻ 2 tuổi dễ rơi vào tình trạng khủng hoảng như trẻ dễ khóc lóc, ăn vạ, có những hành động bộc lộc sự không vừa ý của mình như ném đồ hay đánh người. Tuy nhiên những hành động này không phải con không ngoan mà con đang trong quá trình phát triển, mong muốn được khẳng định bản thân, muốn được độc lập và tự làm điều mình muốn. Hiểu được những điều này, ba mẹ sẽ có được những ứng xử phù hợp với con hơn.

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại Cộng đồng MarryBaby nhé. (https://www.marrybaby.vn/community/) - Bs. Nguyễn Đinh Hồng Phúc (Khoa Nhi, BV Nhi Đồng 2)

1 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bác sĩ, bé nhà em 23 tháng, những mỗi lần đi ngủ là phải dọa nọ dọa kia thì bé mới chịu nằm yên để ngủ, vậy khi dọa con như thế có ảnh hưởng đến tâm lý con không bác sĩ.

Em còn 1 câu hỏi nữa là khủng hoảng tuổi lên 2, bé rất hay dỗi khi không được đáp ứng là gục mặt xuống khóc, em không chiều con thì ông bà thường kêu để con khóc như thế cũng không phải là tốt, vậy thì nên làm thế nào ah bác sĩ?

16:47

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Hồng Ánh Lê

Chào bạn Hồng Ánh Lê

Việc dọa trẻ khi ngủ nói riêng và trong những việc khác nói chung như dọa con ăn cơm đều mang đến cho trẻ tâm lý không tốt. Khi trẻ biết sợ nghĩa là trẻ đã có nhận thức sâu sắc về sự việc diễn ra. Việc này mang lại tác dụng nhanh chóng là trẻ sẽ làm theo, tuy nhiên về lâu dài sẽ ảnh hưởng đến tính cách của trẻ :

- Đầu tiên dễ thấy nhất là trẻ sẽ mang theo tâm lý sợ sệt vào giấc ngủ, trẻ sẽ ngủ không ngon giấc. Những việc ba mẹ hù dọa sẽ khiến trẻ cảm thấy bất an, không thoải mái khi ngủ.

- Tiếp theo vì độ tuổi này, trẻ bắt chước rất nhanh. Việc dọa nạt sẽ khiến trẻ nghĩ sẽ có được điều trẻ muốn. Trẻ sẽ hành động tương tự với mọi người xung quanh. Ví dụ nếu không mua đồ chơi cho trẻ, trẻ sẽ không ăn.

- Về tính cách, trẻ không thể hình thành được tính độc lập mà có thể cảm thấy tự ti, mất đi sự hoạt bát năng động vốn có. Dễ thấy, khi trẻ đi mẫu giáo, vì quen hù dọa khi ngủ, trẻ sẽ khó vào giấc ngủ khi nằm ở một nơi lạ lẫm, vì vậy trẻ sẽ cảm thấy mệt mỏi.

- Trẻ không thực sự muốn khi tham gia vào việc gì đó. Có nghĩa là trẻ không tình nguyện, không có sự đam mê khi bắt đầu làm việc gì đó.

Vì vậy, hù dọa chỉ mang tính chất nhất thời nên ba mẹ hãy kiên trì dành thời gian gần gũi con nhiều hơn, tạo sự thoải mái cho trẻ làm việc gì đó, tránh dọa nạt hay bắt buộc trẻ phải làm điều gì đó con không thích.

Như đã trình bày trong phần livestream, ở tuổi này, do vốn ngôn ngữ của con còn hạn chế nên trẻ chỉ có thể bày tỏ sự thất vọng, tức giận qua hành động của mình. Ở đây là việc gục mặt xuống khóc. Trẻ nghĩ mình hành động như vậy sẽ đạt được điều mình muốn. Vì vậy đầu tiên ba mẹ cần bình tĩnh, nói chuyện với con nhiều hơn để bé có thể học hỏi được ngôn ngữ tốt hơn và từ đó có thể bộc lộ suy nghĩ của mình nhiều hơn. Tránh nói ra những câu mệnh lệnh hay quát mắng trẻ, điều này chỉ làm trẻ chống đối và hành động ngang ngược hơn. Chờ khi con qua cơn giận, chia sẻ với con, nói cho con hiểu về hành động vừa qua của con là không tốt. Hoặc khi con đang giận, hãy lảng tráng, dẫn dắt con quan tâm đến một sự việc khác như nói với con. Chúc bạn thành công nhé.

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại Cộng đồng MarryBaby nhé. (https://www.marrybaby.vn/community/) - Bs. Nguyễn Đinh Hồng Phúc (Khoa Nhi, BV Nhi Đồng 2)

1 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bác sĩ,

Bé nhà em khi được 14-15 tháng tuổi đã có thể nói những từ như “ba”, “cha”.Đến khi được 30 tháng tuổi, bé không nói được từ “mẹ”, thính lực khi xem TV rất tốt nhưng khi được người thân gọi thì có lúc phản ứng, có lúc không. Khi bé 27 tháng tuổi, bé được chẩn đoán dính thắng lưỡi và đã phẫu thuật nhưng không có tiến triển. Bác sĩ cho em hỏi, dính thắng lưỡi có phải là nguyên nhân khiến trẻ rối loạn ngôn ngữ không? Hay bé em đang bị tăng động , giảm chú ý ạ?

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Nhã uyên

Chào bạn Nhã Uyên,

Dính thắng lưỡi là một trong những nguyên nhân khiến trẻ chậm nói. Thời điểm cắt thắng lưỡi tốt nhất là 3-6 tháng. Tuy nhiên vài bé phát hiện trễ nên việc cắt thắng lưỡi cũng diễn ra trễ, có vài bé phải đến tuổi đi tiểu học mới phát hiện ra được. Ở đây, con bạn được cắt thắng lưỡi lúc 30 tháng sẽ gây ảnh hưởng đến việc tập nói của con. Và ba mẹ hãy dành nhiều thời gian kiên trì bên cạnh con trong giai đoạn này để giúp con tập nói. Vì không thể trông chờ vừa cắt thắng lưỡi xong con sẽ nói lại được liền mà phải cần có thời gian để con học cách phát âm. Ba mẹ có thể cho con tham gia thêm các lớp về ngôn ngữ theo độ tuổi để trẻ có thể học nói tốt hơn.

Ngoài ra bạn có cung cấp thông tin là trẻ được ngừa thân gọi lúc phản ứng lúc không. Ở độ tuổi này, trẻ con luôn say mê và không ngừng khám phá thế giới xung quanh. Việc nghe gọi có lúc phản ứng lúc không như thế chưa nói lên được trẻ bị tăng động giảm chú ý. Có thể ngay lúc đó trẻ đang mải mê làm việc gì đó nên chưa kịp phản ứng lại với lời nói của mọi người xung quanh.

1 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bác Phúc, con em 18 tháng ăn tốt nhưng ngủ không sâu giấc, bé hay gãi đầu, bức tóc lắm, mặc dù mẹ đã mở máy lạnh ạ. Mẹ có kiểm tra cũng không thấy có nấm hay gì hết, mong được bác giải đáp ạ!

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Mẹ Gạo

Chào mẹ,

Bé nhà bạn 18 tháng rồi nên cũng đã lớn và có nhận thức về các sự việc xung quanh. Việc bé hay gãi đầu bứt tóc khi ngủ chứng tỏ con có điều khó chịu không thể tự vào giấc ngủ được. Mẹ có thể tham khảo các cách sau để giúp bé ngủ sâu hơn.

Bạn cần cho bé ngủ đủ giấc vào ban ngày và không nên cho bé ngủ vào lúc chiều tối. Việc này giúp bé đảm bảo giấc ngủ buổi tối được tốt hơn. Tránh ẵm bồng bé quá nhiều trước khi ngủ, vì khi đặt xuống con lạ chỗ khi tỉnh giấc sẽ làm bé hoảng sợ hơn. Bạn có thể lau mát, thay đồ sạch sẽ cho bé để tạo sự thoải mái cho con. Ngoài ra cần cho bé ăn đủ trước khi ngủ giúp con không bị đói. Cho bé ra ngoài trời chơi vào ban ngày để bé khám phá và dần biết được ngày đêm. Việc hoạt động ngoài trời nhiều sẽ giúp bé tiêu thụ nhiều năng lượng khiến giấc ngủ của con được ngon hơn. Mẹ có thể dạy con một vài động tác thể dục trước khi đi ngủ và khi thức dậy để củng cố thể chất, giúp tinh thần bé thoải mái hơn. Cuối cùng, bạn có thể cho bé ngủ trong phòng tối, hạn chế tiếng ồn bạn nhé.

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Mẹ Gạo

Chào bạn, thắc mắc của bạn đã được gửi đến bác sĩ Phúc. Bác sẽ giải đáp câu hỏi của bạn trong buổi livestream vào lúc:

• 19h30 thứ Tư, ngày 01/06/2022 trên Fanpage MarryBaby

Và Admin cũng sẽ nhờ bác reb trực tiếp các câu hỏi tại bài đăng này sau buổi livestream. Trong thời gian chờ bác sĩ Phúc tư vấn, mọi người cứ thoải mái thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm cùng nhau nhé. Chúc cả nhiều niềm vui và thật nhiều sức khoẻ

1 năm trước
Thích
Trả lời

Xin chào bác sĩ!

Con em 2,5 tuổi .rất sợ uống thuốc, mỗi lần uống thuốc bé đều khóc, không cho ai động vào người, chạy trốn , em phải dùng dụng cụ cho bé uống , kiềm tay chân bé lại .Xin hỏi trẻ sợ uống thuốc Và Người lớn ép bé vậy liệu có ảnh hưởng đến tâm lý không? Rất mong bác sĩ tư vấn giúp em. Em xin cảm ơn.

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Thanh ha

Cảm ơn bạn Thanh ha

Đầu tiên, ba mẹ có thể nhờ bác sĩ kê giúp cho bé các loại thuốc siro, thuốc nước. Thông thường những loại thuốc này có vị ngọt khá dễ uống. Hoặc những dạng thuốc gói thuốc bột ba mẹ có thể pha nước. Trường hợp con bạn quá sợ uống thuốc, hãy nhờ bác sĩ kê thuốc dễ uống, tránh các thuốc đắng hoặc các thuốc viên nhộng vì nhiều thuốc khi mở lớp bọc bên ngoài ra thuốc sẽ có vị đắng. Các thuốc viên và nhộng chỉ nên dành cho trẻ lớn. Tránh pha thuốc vào thức ăn và sữa vì thức ăn có mùi lạ sẽ khiến trẻ từ chối ăn hoặc bú.

Việc kiềm tay chân bé như vậy sẽ làm bé càng hoảng sợ và chống đối nhiều hơn, trẻ từ chối nuốt có thể phun ra hoặc khi trẻ khóc ba mẹ cố gắng cho đổ thuốc vào sẽ khiến trẻ dễ bị sặc thuốc vào phổi.

Sau khi ăn, ba mẹ đừng nói con uống thuốc. Có thể nói đây là siro rất ngọt như kẹo con có thể nếm thử. Ba mẹ đút từng muỗng chậm cho con hoặc dùng xi lanh không có kim ( được bán ở nhà thuốc và sử dụng 1 lần) bơm từ từ vào miệng bé.

Chúc bạn thành công nhé

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Thanh ha

Chào bạn, thắc mắc của bạn đã được gửi đến bác sĩ Phúc. Bác sẽ giải đáp câu hỏi của bạn trong buổi livestream vào lúc:

Và Admin cũng sẽ nhờ bác reb trực tiếp các câu hỏi tại bài đăng này sau buổi livestream. Trong thời gian chờ bác sĩ Phúc tư vấn, mọi người cứ thoải mái thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm cùng nhau nhé.

Chúc cả nhiều niềm vui và thật nhiều sức khoẻ

1 năm trước
Thích
Trả lời

Bé nhà em 18 tháng, lợi bị sưng đỏ, có kèm chảy máu chân răng. Bác sĩ cho em hỏi bé 18 tháng lợi sưng đỏ chảy máu chân răng phải làm sao ạ? Em cảm ơn Bác Sĩ!

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Đoan linh

Chào bạn,

Tình huống này bạn nên đưa bé đi khám tại phòng khám bác sĩ nha khoa. Có thể bé nhà bạn đang bị viêm nướu cần bôi và uống thuốc dưới sự kê toa của bác sĩ. Tuy nhiên một vài trường hợp trẻ chảy máu không tự cầm liên quan tới các bệnh lý di truyền về máu. Vì vậy trẻ cần được thăm khám và làm một số xét nghiệm để giúp chẩn đoán và điều trị tốt hơn. Bạn nên đưa bé đi khám bạn nhé.

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Đoan linh

Và Admin cũng sẽ nhờ bác reb trực tiếp các câu hỏi tại bài đăng này sau buổi livestream. Trong thời gian chờ bác sĩ Phúc tư vấn, mọi người cứ thoải mái thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm cùng nhau nhé.

Chúc cả nhiều niềm vui và thật nhiều sức khoẻ

1 năm trước
Thích
Trả lời

Chủ đề lần nay hay quá ạ, giai đoạn từ 0-3 tuổi đúng là khó khăn cho cả mẹ và con, mong được hiểu con nhiều hơn. Rất mong chờ đến ngày xem

1 năm trước
Thích
Trả lời
@phuongnguyen

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã quan tâm đến chương trình này. Bạn nhớ đón xem livestream vào lúc: 19h30 thứ Tư, ngày 01/06/2022 trên Fanpage MarryBaby nhé!Bạn sẽ có cơ hội nhận 100.000đ khi đặt câu hỏi trực tiếp cho bác sĩ nữa đó.Chúc bạn nhiều niềm vui và thật nhiều sức khoẻ

1 năm trước
Thích
Trả lời

Vừa thấy bạn kia chia sẻ nên mình mới biết tới chương trình với chủ đề hay thế này. Hóng xem bs tư vấn ạ.

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Phúc Huy

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã quan tâm đến chương trình này. Bạn nhớ đón xem livestream vào lúc: 19h30 thứ Tư, ngày 01/06/2022 trên Fanpage MarryBaby nhé!Bạn sẽ có cơ hội nhận 100.000đ khi đặt câu hỏi trực tiếp cho bác sĩ nữa đó.Chúc bạn nhiều niềm vui và thật nhiều sức khoẻ

1 năm trước
Thích
Trả lời

Để hiểu được con quả thật là rất khó, mình cũng muốn làm một người mẹ tốt của con, nên mong được học hỏi nhiều kiến thức chăm con hơn từ chương trình lần này ạ

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Nhã Thy

1 năm trước
Thích
Trả lời

Bác sĩ tư vấn chủ đề này hay nè, hóng tới ngày để xem ạ

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Vy Trần

1 năm trước
Thích
Trả lời
Xem thêm 18 bình luận
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!