#Góc tâm sự: Bạn chọn ở cữ sau sinh theo cách truyền thống hay theo cách hiện đại?

💆 Chuyện ở cữ sau sinh là một trong những vấn đề đau đầu nhất của người mẹ mới sinh. Nhiều chị em phải đối mặt với những quan niệm trong kiêng cữ sau sinh và chăm sóc bé sơ sinh khiến họ dễ rơi vào trầm cảm. Chính về thế, ngay từ ban đầu chúng ta cần nên có sự chuẩn bị trước để có những trải nghiệm tuyệt vời sau sinh. Cùng tâm sự với MarryBaby mong muốn của bạn sau sinh là ở cữ truyền thống hay theo cách hiện đại trên cộng đồng Chuẩn bị mang thai nhé!

👉 Chọn đáp án và chia sẻ lý do của bạn ở phần bình luận bên dưới. MarryBaby sẽ chọn ngẫu nhiên 2 bạn may mắn nhất được nhận e-voucher trị giá 100.000 đồng

⏳ Thời gian trả lời đến hết ngày 19/5/2022

*Bạn có thể sử dụng E-voucher tương đương tiền mặt để thanh toán, mua sắm các sản phẩm, giải trí, nhà hàng trên nhiều sàn thương mại điện tử như Shopee, Lazada, CGV, Grab, Now,…

-----------------------------------------------------------------

>>> Cơ hội nhận 100.000đ khi trở thành thành viên tích cực nhất tháng

👉 https://www.marrybaby.vn/community/me-bau/tro-thanh-thanh-vien-tich-cuc-nhat-thang-cua-cong-dong-me-bau-marrybaby/

#Góc tâm sự: Bạn chọn ở cữ sau sinh theo cách truyền thống hay theo cách hiện đại?  
9
5.3k
30 Bình luận

Mình chọn theo cách hiện đại vì khoa học đã chứng minh thì sẽ an tâm hơn

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Ngô Thị Mỹ Lệ

Admin đã nhận được chia sẻ của bạn rồi nè, cảm ơn bạn rất nhiều! Trong thời gian chờ đợi kết quả may mắn vào ngày 20/5, bạn nhớ tiếp tục thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm với các bạn khác nha! Chúc mom một ngày tràn đầy năng lượng!

1 năm trước
Thích
Trả lời

Mình chọn hiện đại , Bởi vì Truyền thống ngày xưa có những cách ở cữ chưa đúng và khoa học lắm , ngày nay con người đã cải thiện cách ở cữ ở truyền thống theo một cách đúng và khoa học hơn gọi là hiện đại.

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Lê hoài minh Di

Admin đã nhận được chia sẻ của bạn rồi nè, cảm ơn bạn rất nhiều! Trong thời gian chờ đợi kết quả may mắn vào ngày 20/5, bạn nhớ tiếp tục thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm với các bạn khác nha! Chúc mom một ngày tràn đầy năng lượng!

1 năm trước
Thích
Trả lời

Mình thường áp dụng cả truyền thống và hiện đại. Vì mình nghĩ các cụ thời xưa sinh bé nhiều sẽ chắt lọc những kinh nghiệm hay đúc kết và truyền lại cho con cái. Còn hiện đại là những điều đã được các bác sĩ chứng minh nên nó sẽ tốt cho mẹ và bé khi ở cữ. Mình sẽ chắt lọc và kết hợp cả 2

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Bùi Thị Dung

ơi! Chúc mừng bạn đã may mắn nhận được evoucher 100.000đ khi tham gia hoạt động “Góc tâm sự” của cộng đồng Chuẩn bị mang thai MarryBaby lần này. Bạn vui lòng kiểm tra email (dungbui10051992@***) đã đăng ký tại cộng đồng MarryBaby để nhận e-voucher nhé!

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Bùi Thị Dung

1 năm trước
Thích
Trả lời

Mình chọn ở cử theo cách hiện đại . Vì Cách hiện đại đã chắc lọc những cái tốt và tránh những cái không tốt của truyền thống nên theo cách hiện đại sẽ tốt và an toàn Cho mẹ và bé chỉ cần đúng khoa học và lời khuyên của bác sĩ .

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Đoan linh

1 năm trước
Thích
Trả lời

Mình kết hợp cả hiện đại và truyền thống, kinh nghiệm của ông bà cũng nhiều cái hay, cái gì vô lý thì mình k theo

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Tuyết Mai

1 năm trước
Thích
Trả lời

Mình kết hợp cả 2. Cái nào truyền thống mình thấy hợp lý thì làm theo, cái nào không hợp, phản khoa học thì bác bỏ.

1 năm trước
Thích
Trả lời
1
@Kẹo Ngọt

1 năm trước
Thích
Trả lời

Trải qua 2 lần sinh đẻ, mình cảm thấy nên kết hợp cả truyền thống lẫn hiện đại. Ăn uống nên kết hợp đa dạng các chất, chú trọng canxi, protein, chất xơ. Nên ăn những món mình thích để tạo cảm giác ăn ngon hơn, mẹ dinh dưỡng đầy đủ thì sữa mẹ mới đủ chất cho con. Không cần quá kiêng khem, nhưng vẫn nên kiêng những thực phẩm dễ gây mất sữa, thực phẩm cay nóng, không tốt cho sức khoẻ của mẹ và bé. Theo quan niệm xưa phải kiêng tắm gội trong vòng 1 tháng. Cơ thể lâu ngày không tắm là môi trường lý tưởng cho vi khuẩn phát triển. Vết khâu tầng sinh môn, vết mổ cũng dễ nhiễm trùng, dễ mắc các bệnh ngoài da. Tuy nhiên sau sinh cơ thể còn yếu nên tắm gội cũng cần chú ý: tắm nhanh và tắm bằng nước lá giúp sạch và khoẻ người hơn rất nhiều. Việc xông hơ cũng rất tốt, đào thể chất độc trong cơ thể ra ngoài. Về vấn đề nằm than, sau sinh cả 2 bé thì mình đều không nằm than. Nằm than trong phòng kín sẽ rất nguy hiểm. Thay vào đó, mình chú ý ăn uống, ngủ đủ giấc, làm việc vừa sức, vận động nhẹ nhàng. Về chuyện quần áo, sau sinh sức khỏe của mẹ còn yếu nên việc giữ ấm cơ thể là điều nên làm. Tuy nhiên tuỳ theo thời điểm mà lựa chọn trang phục cho phù hợp. Bé đầu mình sinh vào mùa hè nên mình mặc áo tay ngắn và mình sinh bé 2 vào những tháng cuối năm nên mặc áo tay dài, mặc sao cho đông ấm, hè mát, thoải mái là được. Sau sinh vẫn nên chải đầu, đánh răng nhẹ nhàng, nếu không gặp các vấn đề về nha chu còn khổ thân hơn.

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Community Admin

Cảm ơn admin ạ 😭

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Apple Chau

ơi! Chúc mừng bạn đã may mắn nhận được evoucher 100.000đ khi tham gia hoạt động “Góc tâm sự” của cộng đồng Chuẩn bị mang thai MarryBaby lần này. Bạn vui lòng kiểm tra email (apple.chau11@***) đã đăng ký tại cộng đồng MarryBaby để nhận e-voucher nhé!

1 năm trước
Thích
Trả lời
1
@Apple Chau

1 năm trước
Thích
Trả lời

Mình kết hợp cả 2 luôn. Những kiêng cữ thời xưa mà không phản khoa học thì mình vẫn áp dụng. Kiểu như có kiêng thêm thì cũng tốt hơn nè

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Thủy Ngô

Admin đã nhận được chia sẻ quan điểm của bạn rồi nè, cảm ơn bạn rất nhiều! Trong thời gian chờ đợi kết quả may mắn vào ngày 20/5, bạn nhớ tiếp tục thảo luận quan điểm/ kinh nghiệm với các bạn khác nha! Chúc mom một ngày tràn đầy năng lượng!

1 năm trước
Thích
Trả lời

Mình chọn ở cữ theo cách hiện đại, giờ mà còn nằm than chắc khói mù mịt khắp nhà, nhưng cũng có một vài việc cũng nên áp dụng ngay cả hiện đại và truyền thống đều phải làm là hơ bé và tắm nắng cho bé, xông hơ cho mẹ

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Trần Thị Thanh Thúy

Admin đã nhận được chia sẻ quan điểm của bạn rồi nè, cảm ơn bạn rất nhiều! Trong thời gian chờ đợi kết quả may mắn vào ngày 20/5, bạn nhớ tiếp tục thảo luận quan điểm/ kinh nghiệm với các bạn khác nha! Chúc mom một ngày tràn đầy năng lượng!

1 năm trước
Thích
Trả lời

Mình đã ở cữ theo cách hiện đại, mẹ mình cũng thoải mái nên không bao giờ xảy ra việc bất đồng quan điểm, cảm thấy điều gì hợp lý và tốt cho sức khỏe của 2 mẹ con thì thực hiện ạ.

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Đỗ Ánh Ngọc

1 năm trước
Thích
Trả lời
Xem thêm 3 bình luận
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!