🔥 Bài đăng hot nhất

Lụy người yêu cũ là gì?

Khi yêu, đôi khi chúng ta thường dễ để cho cảm xúc lấn át lý trí, nhiều người bình thường rất mạnh mẽ nhưng yêu vào lại trở thành những “kẻ lụy tình”. Vậy lụy tình là gì, biểu hiện của tình trạng này như thế nào hay làm sao để không lụy tình? Cùng giải đáp những khúc mắc trong bài viết này nhé.

Tình yêu vốn đem đến nhiều cung bậc cảm xúc, có lúc vui cũng có lúc buồn, có lúc hạnh phúc nhưng đôi khi cũng có những lúc buồn đau. Nhiều người bình thường vốn rất mạnh mẽ nhưng khi yêu vào lại trở nên mong manh, yếu đuối.

Vậy bạn có biết lụy tình nghĩa là gì hay chưa? Biểu hiện nào cho biết một người lụy tình? Hay làm thế nào để “chữa” tình trạng này hiệu quả? Để trả lời cho tất cả các câu hỏi trên thì bạn đọc hãy cùng tìm hiểu xem "Lụy tình là gì" nhé.

Bạn đã biết lụy tình là gì hay chưa?

1.1 Lụy tình nghĩa là gì?

Theo tiếng Hán Việt, “lụy” được hiểu là “nước mắt” hoặc “làm phiền”. Dù hiểu theo nghĩa nào đi nữa thì nhắc đến từ này cũng đều mang một ý nghĩa sầu bi, tiêu cực.

Lụy tình là gì? Lụy tình chính là biểu hiện của những người yêu sâu đậm dẫn đến mù quáng trong tình yêu, họ nhạy cảm và dễ tổn thương. Vì thế mà trong chuyện tình cảm, người này thường chịu nhiều phần thiệt thòi, mất mát và đau khổ, họ cũng có thể vì nửa kia mà làm mọi thứ. Kẻ lụy tình thường có cách sống chân thành, họ sống bằng cảm xúc chân thật nhất mà đôi khi không giữ lại phần lý trí nào.

Do đó mà những người lụy tình luôn bất chấp việc mình đau khổ, họ không đủ mạnh mẽ để đấu tranh hay tự giải quyết các vấn đề của chính mình. Cách mà những người này lựa chọn chính là âm thầm chịu đựng một mình và chìm trong những đau khổ triền miền. Đến đây bạn đã hiểu rõ thế nào là lụy tình rồi nhé!

1.2 Lụy tình người yêu cũ là gì?

Lụy tình người yêu cũ được hiểu là trạng thái nhớ nhung về người cũ, nghĩ về những ký ức cũ của 2 người và hy vọng có thể hàn gắn lại mối quan hệ. Những người này thường chìm đắm trong vũng lầy “tình cũ” và luôn sống trong đau khổ.

Người lụy tình còn bị ám ảnh về tình yêu trong quá khứ, họ tự làm chính mình tổn thương bằng những kỷ niệm cũ mà vốn dĩ đối phương có lẽ chẳng còn nhớ đến. Họ không đủ bản lĩnh để đối diện với thực tại, luôn ra sức níu kéo, bi lụy những điều đã quá tầm tay.

Thực tế, người yêu cũ là điều gì đó mơ hồ, gọi người dưng thì xa cách nhưng gọi người quen thì lại chẳng thích hợp. Bởi tình yêu đó đã từng là điều họ vô cùng trân trọng, giờ lại chỉ còn món đồ cũ nằm trong góc nhỏ. Cứ mở ra đóng lại rồi lại mở ra, vòng tuần hoàn ấy khiến họ rơi vào trạng thái “lụy tình

2.2 Luôn hy sinh tất cả vì đối phương

Với những người “sống chết” vì tình yêu, họ thường cho đi mà không mong được hồi đáp. Khi yêu, họ cũng trao tặng mọi thứ mình có, cho đi thời gian, tiền bạc, thậm chí là cả những mối quan hệ xung quanh chỉ để được ở gần người yêu. Họ lo lắng cho đối phương hơn chính bản thân mình, thậm chí “bán rẻ” cả lòng tự trọng, sự tự do để giữ chân người kia.

2.3 Thường khóc một mình

Việc khóc một mình cho thấy họ đang tổn thương và cực kỳ cô đơn, lúc này chẳng thể chia sẻ cùng ai cũng chẳng thể phản kháng, chỉ có thể chịu đựng trong âm thầm. Và nước mắt chính là sự giải tỏa cảm xúc. Điều này khiến người ta thắc mắc rằng lụy tình nghĩa là gì mà lại mang đến nhiều tổn thương đến vậy?

2.4 Cảm xúc luôn bị nửa kia chi phối

Những người lụy tình có “tôn chỉ” riêng đó là luôn nhún nhường, chịu đựng và không thể hiện quan điểm của mình. Bởi họ sợ nói sai hay làm sai điều gì đó sẽ khiến đối phương tức giận, sẽ khiến những cuộc cãi vã xảy ra. Người này còn luôn đặt cảm xúc của nửa kia lên trên tất thảy mọi thứ, mọi cảm xúc của bản thân cũng vì thế mà bị phụ thuộc vào đối phương.

3. Dấu hiệu con gái người yêu cũ như thế nào?

Những người con gái lụy tình lại thường có xu hướng chiều người yêu theo kiểu tự lập. Họ sẽ tự làm mọi thứ mà không cần nhờ đến người yêu, cũng không được người yêu chiều chuộng như những bạn nữ khác. Những bạn gái này thường âm thầm chịu đựng những đau khổ, miễn là mối quan hệ này không chấm dứt. Đôi khi họ chấp nhận cả việc không được công khai thân phận, những người này chỉ cần được yêu và được cho đi tình yêu là đủ hạnh phúc rồi.

Đánh giá chung lụy tình là tốt hay xấu?

Đến đây hẳn là bạn đã hiểu lụy tình là gì, biểu hiện của nó hay những giải pháp để vượt qua tình trạng này. Vậy câu hỏi đặt ra là lụy tình là tốt hay xấu? Khi nhìn vào những phân tích ở trên có thể thấy đây là một trạng thái buồn bã, một tình yêu đầy đau khổ, tổn thương. Những người lụy tình thường yêu cuồng nhiệt, yêu hết mình nên đôi khi mù quáng trong tình yêu.

Vốn dĩ tình yêu đem đến những cung bậc cảm xúc tuyệt vời, trong cuộc đời mỗi người ai mà không từng yêu sâu đậm, hy sinh hết lòng, dành mọi thứ tốt đẹp nhất cho một người nào đó. Nhưng tình yêu khó là mãi mãi, vì thế đôi khi trong tình yêu bạn cũng sẽ gặp những đổ vỡ, tổn thương.

Vậy lụy tình có xấu không? Thực tế thì trạng thái này không có gì là xấu nếu như bạn biết giới hạn của bản thân và biết yêu thương chính mình nhiều hơn. Bên cạnh đó, may mắn hơn là bạn gặp được nửa kia trân trọng, yêu thương và đáp lại tình cảm của bạn.

Để nói rằng việc lụy tình tốt hay xấu là khó để đưa ra được đáp án chính xác nhưng việc một người nào đó luôn phải chịu đựng mọi thứ, chịu thiệt thòi về mình thì có thể dẫn đến nhiều hậu quả khôn lường. Dành sự yêu thương hết lòng cho ai đó không sai nhưng chính bạn cũng cần phải biết yêu thương mình, hạn chế những suy nghĩ tiêu cực để tránh cuộc sống trở nên u ám nhé.

2
1.8k
2 Bình luận

Tỉnh lên nha các chị em. Đừng yêu quá nhiều mà hãy yêu bản thân mình nhiều hơn

7 tháng trước
Thích
Trả lời

Phụ nữ lụy tình khổ lắm

7 tháng trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!