🔥 Bài đăng hot nhất

Liệu việc xem phim 18+ có ảnh hưởng đến sự phát triển não bộ của trẻ không?

Hi các mom trong cộng đồng

Em và chồng cưới nhau được 12 năm và hiện tại đã có với nhau được 2 mặt con, 1 bé trai 11 tuổi và 1 bé gái 5 tuổi.

Con trai em trước đây rất năng động và hay tham gia các hoạt động thể thao, tuy nhiên thời gian gần đây thì bé rất ít nói và không năng nổ như xưa mà chỉ thích ở nhà sử dụng điện thoại. Sau một thời gian để ý thì em vô tình phát hiện bé thường hay sử dụng điện thoại để xem phim 18+.

Sau khi phát hiện em đã la mắng bạn ấy rất nhiều và đã tịch thu điện thoại nhưng mà tính cách bạn cũng không còn năng động như trước nữa.

Vậy có phải việc xem phim 18+ đã làm ảnh hưởng đến sự phát triển não bộ của bé dẫn đến tình trạng bé không còn thích chơi thể thao và năng nổ như xưa không ạ?

Em xin các mom cho em lời khuyên nhé ạ!

3
1.8k
5 Bình luận

Đúng là việc coi phim 18+ có ảnh hưởng đến bé rồi ạ

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Bạn nên thử nói chuyện tâm sự cởi mở với con để hiểu con hơn

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Chào bạn! Bé trai 11 tuổi là đã bắt đầu có sự phát triển về tâm và sinh lý tuổi dậy thì ạ vì hầu như giới trẻ hiện nay sẽ đạt mốc dậy thì sớm hơn, bé sẽ tò mò bắt đầu khám phá nên việc sử dụng điện thoại để xem phim 18+ là rất hay gặp ở nhiều trẻ, trong trường hợp này mẹ nên dùng lời lẽ và thái độ nhẹ nhàng để giúp con nhìn nhận vấn đề tốt hơn, mẹ tìm cách giáo dục giới tính cho bé bằng nhiều cách thức, nhằm tránh tình trạng mẹ căng thẳng quát mắng ngăn cấm khiến bé cảm thấy ức chế sẽ có những biểu hiện tiêu cực trong tâm lý và dần tạo khoảng cách xa với gia đình cha mẹ, mẹ nên tạo cho bé nhiều hoạt động thể chất hơn như tham gia các câu lạc bộ thể thao cầu lông, bóng bàn,… và gần gũi trò chuyện với bé như người bạn để giúp bé vượt qua giai đoạn mẫn cảm này. Việc xem nhiều phim 18+ sẽ khiến bé không thể tập trung cho các công việc hay hoạt động lành mạnh khác nên sẽ hạn chế về mặt phát triển thể chất và tâm thần của con nhưng cũng không thể cấm cản tuyệt đối vì là nhu cầu sinh lý và bé đang tìm tòi khám phá những thay đổi mới mẻ của bản thân. Chúc 2 mẹ con có thể bước qua rào cản tâm lý này nhé!

1 tuần trước
Thích
Trả lời

hi mom

bé đang vô giai đoạn tuổi teen rồi í mom, nên sẽ có những thay đổi và tò mò về chuyện này là bình thường đó, con mình cũng thế. Mom có thể tìm cách để nói chuyện với con một cách cởi mở để có thể dạy con hiểu hơn về giáo dục giới tính nè.

Bạn càng làm khó dễ thì khó có thể hòa nhập với con í. Bạn cứ đặt mình vào vị trí của bé, nhìn nhận sự việc nhẹ nhàng hơn, tôn trọng thế giới riêng, sự riêng tư của con và không suy diễn đến những thứ chưa chắc/không chắc sẽ xảy ra nhé.

Thường để mà hiểu con bạn có thể lựa thời điểm thích hợp khi mà hai mẹ con đang vui để tìm hiểu xem con đã "tò mò" chuyện đó đến đâu rồi. Maybe có thể mượn một cậu bé con của ai đó trong mối quan hệ của bạn để hỏi nhờ con và xin ý kiến. Kiểu như mẹ thấy bạn mẹ có cậu con trai quen bồ ở tuổi này, mẹ bạn ấy sợ bạn ấy yêu đường không học, mẹ bạn ấy xin mẹ lời khuyên, thì theo con mẹ nên nói khuyên cô ấy như nào......Dựa vào cuộc trò chuyện này gần gũi thân mật này bạn có thể hiểu con bạn hơn, xem mức độ hiểu biết của con tới đâu....Sau đấy bạn có thể nói thêm những chuyện khác 1 cách thoải mái và dễ chịu, bé cũng không còn ngại khi đưa ra quam điểm của mình.

Hãy thực tâm lắng nghe con, tôn trọng con, đừng "làm quá" vấn đề. Cho con thấy bạn là chỗ dựa, tin tưởng nhất của con. Giai đoạn này cần sự thấu hiểu và cảm thông. Hy vọng thông tin hữu ích đến mom nhé! ❤️

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Chắc chẳn là nó ảnh hưởng đến tâm lý và sự nhận biết của con khi xem phim 18+, điều đó ảnh hưởng đến sự phát triển của con, Nên cho con ra ngoài chơi nhiều hơn. Bé còn nhỏ nên mẹ có thể uốn nắn lại

2 tuần trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!