🔥 Bài đăng hot nhất

Giáo dục giới tính cho bé trai 8 tuổi

Bé trai nhà em được 8 tuổi rồi, bé hay có hành vi tốc váy bạn và nhìn trộm khi các bạn nữ mặc quần ngắn và váy, (bé còn động chạm vào chân và vùng ngực của bạn hồi 7 tuổi , nhưng tời nay lại kh còn tình trạng này), Có lúc gia đình phát hiện bạn xem chương trình nhạy cảm trên youtube ( tò mò muốn xem người lớn mặc đồ lót) sau đó gia đình có giải thích về giới tính nam nữ cho bé hiểu , nhưng vùng kh được đụng chạm, ai cũng phải bảo vệ nhưng bé lại kh hiểu, có lần bé vô tình xem lén áo ngực của mẹ, có lần thì tivi vô tình chiếu cảnh đi đầm sen nước có xuất hiện người phụ nữ bận bikini thì bé lại sợ bị la và không dám nhìn , sau đó em có hỏi lí do và giải thích cho bé đó là đồ đi tắm biển bình thường thôi không có gì hết, có lần thằng bé còn vén váy chị hai nó lúc ngủ để xem quần lót nữa, em không biết làm cách nào , mong bác sĩ tư vấn giúp em ạ

3
1.8k
4 Bình luận

Không nên quát mắng mà hãy từ từ giải thích đúng sai cái nào nên và không nên cho trẻ hiểu mẹ nhé

10 tháng trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Vấn đề mà bạn đang gặp phải liên quan đến giáo dục giới tính và hành vi tò mò tự nhiên của một đứa trẻ 8 tuổi. Dưới đây là một số gợi ý và lời khuyên:

1. Giải thích về sự riêng tư và giới tính: Hãy nói chuyện với bé về sự riêng tư, đặc biệt là vùng kín của cơ thể và những hành động không phù hợp. Giải thích cho bé biết rằng mọi người đều có quyền riêng tư và không ai có quyền xâm phạm cơ thể của người khác.
  2. Thảo luận về đúng và sai: Dùng cách thảo luận và giải thích đơn giản với bé về việc nhìn trộm, xem lén không phải là hành vi đúng. Nói cho bé biết rằng nhìn trộm và xâm phạm cơ thể người khác không được chấp nhận.
  3. Hướng dẫn về tôn trọng và đồng cảm: Dạy cho bé về tôn trọng người khác và đồng cảm với cảm xúc của người khác. Hãy giải thích rằng hành vi không tôn trọng và làm người khác bất an là không đúng.
  4. Kiểm soát nội dung trực tuyến: Hãy giới hạn truy cập của bé vào nội dung trực tuyến và đảm bảo an ninh khi sử dụng internet. Theo dõi hoạt động của bé trên mạng và thiết lập bộ lọc nội dung để tránh những nội dung không thích hợp.
  5. Tạo môi trường mở và tin tưởng: Hãy tạo một môi trường nơi bé có thể cảm thấy an toàn và tự do để thảo luận về những câu hỏi và tò mò của mình. Hãy lắng nghe bé và trả lời những câu hỏi của bé một cách phù hợp với độ tuổi và phát triển của bé.

Tuy nhiên, nếu các vấn đề này tiếp tục hoặc trở nên nghiêm trọng hơn, hãy tham khảo ý kiến của một chuyên gia tâm lý hoặc nhờ sự tư vấn từ bác sĩ trẻ em.

*Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.

10 tháng trước
Thích
Trả lời

Cha mẹ cần tạo môi trường, hướng trẻ vào các hoạt động hoạt động thể thao, hoạt động vui chơi. Khi lịch trình dày đặc, tâm trí của đứa trẻ sẽ được chú ý vào các hoạt động đó và không quan tâm tới nữa

Bạn cũng có thể đưa bé đi bác sĩ tâm lý nhé,

11 tháng trước
Thích
Trả lời

Bé tò mò về giới tình, thay vì cấm đoán thì mình nghĩ bạn có thể cho bé xem các bài học về giới tính, như hồi chúng mình học môn sinh học vậy. Hãy đưa cho trẻ hình ảnh về các cơ quan sinh học của cơ thể người và chỉ cho bé xem từng bộ phận , chúng có chức năng gì...kiểu kiểu vậy. Cùng trẻ xem những video giáo dục về giới tính.

11 tháng trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!