🔥 Bài đăng hot nhất

Dạy con về giới tính nên dạy như thế nào ạ?

Hiện mình đang rất hoang mang không biết nên dạy con trai mình như thế nào. Mình có cậu con trai năm nay 17 tuổi. Con mình bắt đầu có những biểu hiện ham muốn tình dục rồi ạ. Mình biết con mình đang quen bạn gái nhưng hai đưa học khác trường. Hôm tết vừa rồi mình vô tình mở bóp con mượn tiền con trả tiền đồ thì vô tình thấy có 1 ngăn bí mật cất 1 bao cao su chưa xài. Lúc đấy mình bất ngờ quá, run người liền cất vào. Bữa giờ mình cứ bần thần không biết mở lời dạy dỗ con như thế nào. Các mom cho mình xin ý kiến về cách dạy con tuổi này vơi ạ, mình rất muốn hiểu con dạy con không muốn con rơi vào cám dỗ mà muốn con tập trung học hành cho thật tốt ạ!

5
1.8k
5 Bình luận

Chào mẹ,

Trẻ ở độ tuổi từ 15-18 tuổi là lứa tuổi rất nhạy cảm vì những thay đổi tâm sinh lý ở giai đoạn chuyển tiếp từ trẻ con thành người lớn. Ở trẻ nam, giai đoạn này các bé càng dễ bị ảnh hưởng bởi những tác động của hormone sinh dục, việc bé có các biểu hiện ham muốn về tình dục hay rung động với bạn khác giới là một việc rất bình thường. Việc bé có trang bị theo bao cao su cũng thể hiện phần nào bản thân bé cũng có kiến thức về việc bảo vệ bản thân cũng như bảo vệ cho bạn nữ khác giới, trong tình huống này bố mẹ không nên dạy trẻ bằng các cách la mắng hay ép buộc như khi trẻ còn nhỏ mà hãy cố gắng dành thời gian trò chuyện, lắng nghe những nhu cầu, mong muốn của trẻ, thật sự trở thành một người bạn đồng hành cùng với những vấn đề của trẻ chứ không nên chỉ thể hiện vai trò của mình như một người lớn và ép buộc trẻ con phải nghe theo. Thay vào đó bố mẹ có thể thẳng thắn trao đổi với trẻ về vấn đề sức khỏe sinh sản ở độ tuổi này, giúp trẻ có kiến thức đúng đắn đề tránh những hậu quả không mong muốn có thể xảy ra. Để có thể học tập tốt và cân bằng cuộc sống của mình, bố mẹ có thể cùng trẻ đưa ra những quy tắc trong học tập, cuộc sống hằng ngày sao cho phù hợp với nguyện vọng của đôi bên.

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại Cộng đồng MarryBaby nhé. (https://www.marrybaby.vn/community/) - Bs. Nguyễn Như Thanh Trâm (Bác sĩ bộ môn Tâm thần - Đại học Y dược TP.HCM)

2 năm trước
Thích
Trả lời

Mình li hôn và cũng đang có con trai học 11. Mình chưa thấy dấu hiệu này ở con nên cũng chưa biết tính sao nếu gặp trường hợp như bạn. Nhưng chắc là mình sẽ thẳng thádn trao đổi với von về vấn đề nagy.

2 năm trước
Thích
Trả lời

EM chưa gặp nhưng nếu là em thì chắc em gửi mấy clip giáo dục giới tính cho con xem, những video dạy khi nào, tuổi nào thích hợp quan hệ td. Với cả mình lựa lời nói chuyện với con sớm chị ạ.

2 năm trước
Thích
Trả lời

Con trai lớn đúng là khó mở lời, nhưng mà mình phải nghiêm túc nói chuyện với con thôi chị, nói rõ lợi hại cho con hiểu, tuổi này phần lớn rất là tò mò mấy cái này, mình mà lơ là là sớm có cháu nội bế lắm

2 năm trước
Thích
Trả lời

Sao chị không để bố nói chuyên với con trai như những người đàn ông với nhau ạ. Mẹ nói nhiều khi bé xấu hổ không muốn nghe đâu. Hãy để bố cháu tâm sự với nhau đi ạ.

2 năm trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!