🔥 Bài đăng hot nhất

[Cộng đồng hỏi - Bác sĩ trả lời] Rối loạn kinh nguyệt

Bạn đọc hỏi:

Em 18 tuổi, có kinh vào năm lớp 8, bình thường rất đều đặn nhưng lên lớp 12 thì 4 tháng em chưa có kinh rồi ạ. Lúc chưa có kinh nguyệt thì em hay ra khí hư màu trắng đục. (Em chưa từng QHTD hay sử dụng bất cứ dụng cụ nào để phục vụ nhu cầu) Mong bác sĩ giải đáp giúp em là em có vấn đề gì nặng không ạ. Và cách giải quyết như thế nào ạ? Em cảm ơn

Bác sĩ trả lời:

Chào em, trường hợp của em có thể được gọi là vô kinh thứ phát. Tức là trước đó đã có kinh nguyệt bình thường nhưng mất kinh trên 3 tháng. Nguyên nhân vô kinh thứ phát có thể gặp:

• Do nội tiết tố: Một số tình trạng ảnh hưởng đến nội tiết tố, chẳng hạn như rối loạn tuyến giáp, hội chứng buồng trứng đa nang hoặc khối u tuyến yên, có thể cản trở quá trình rụng trứng và gây vô kinh.Quá nhẹ cân hoặc tập thể dục quá mức: nếu thiếu cân hoặc mắc chứng rối loạn ăn uống, cơ thể có thể không sản xuất đủ estrogen để duy trì chu kỳ kinh nguyệt. Tương tự, nếu tập thể dục quá nhiều, có thể giảm mỡ trong cơ thể và giảm mức estrogen.
  • Béo phì hoặc tăng cân quá nhanh.
  • Stress: Căng thẳng về cảm xúc hoặc thể chất có thể ảnh hưởng đến nội tiết tố và làm gián đoạn chu kỳ kinh nguyệt.
  • Thuốc: Một số loại thuốc, chẳng hạn như thuốc tránh thai, thuốc chống trầm cảm hoặc thuốc hóa trị, có thể ảnh hưởng đến chu kỳ kinh nguyệt.Để có thể có thể xác định nguyên nhân, bác sĩ cần có nhiều thông tin hơn, khám trực tiếp và làm một số xét nghiệm kiểm tra. Em hay chọn những cơ sở uy tín chuyên khoa về phụ khoa, nội tiết để được thăm khám nhé.

ThS.BS. Lê Hữu Thắng

Bệnh viện Phụ sản Hùng Vương - Tp.HCM

[Cộng đồng hỏi - Bác sĩ trả lời] Rối loạn kinh nguyệt
2
1.8k
3 Bình luận

Bác sĩ trả lời hay quá

6 tháng trước
Thích
Trả lời

Bác sĩ giải đáp thật chi tiết, cảm ơn bs ạ

7 tháng trước
Thích
Trả lời

Cảm ơn bác sĩ đã tư vấn cặn kẽ ạ

7 tháng trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!