🔥 Bài đăng hot nhất

Có phải tiêm trưởng thành phổi con chậm tăng cân không ạ?

Cho em hỏi kinh nghiệm về việc tiêm thuốc trưởng thành phổi cho thai nhi ạ !!!

Chào các mẹ, e muốn xin chút kinh nghiệm về việc tiêm thuốc trưởng thành phổi cho thai nhi ạ!

Hôm qua e đã tiêm mũi đầu tiên, khi tiêm về thì em bé đạp ít và yếu hơn hẳn mọi ngày các mẹ ạ. Hix. E nghe nói là tiêm thuốc này sẽ còn làm cho e bé trong bụng phát triển cân nặng chậm hơn, hấp thụ kém hơn.

Có mẹ nào đã có kinh nghiệm tiêm thuốc này trong thời gian mang thai, hoặc đã sinh bé sau khi tiêm trong thai kì, chia sẻ chút kinh nghiệm cho e với ạ.

Em đi tiêm về thấy bé ít đạp mà e lo quá, đêm k ngủ đc ạ. Hiện tại em đc 28w rồi, vẫn còn thấp thỏm quá :(

3
18k
6 Bình luận

Tặng e-voucher 50K, 100K mua sắm bỉm sữa cho con + Hỏi bác sĩ trực tuyến miễn phí chỉ có tại Cộng đồng MarryBaby, tham gia ngay

https://www.marrybaby.vn/mang-thai/bien-chung-thai-ky/tai-sao-tiem-truong-thanh-phoi-em-be-it-dap-hon/

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Tiêm trưởng thành phổi hay Betamethasone là được chỉ định khi thai nhi từ tuần 22 đến 36 tuần có nguy cơ sinh non trong vòng 7 ngày tiếp theo , để dự phòng suy hô hấp sơ sinh. Đối với liều kéo dài, liên tục, có nguy cơ gây chậm phát triển trong tử cung của thai nhi. Tuy nhiên đối với liều dự phòng suy hô hấp sơ sinh như trên không gây chậm phát triển trong tử cung của thai nhi. Vì vậy bạn có thể yên tâm. Bạn cần khám lại và nhập viện theo dõi bất kì khi nào có dấu hiệu đau bụng, ra máu hoặc ra dịch nhầy hồng âm đạo. Chúc bạn khỏe mạnh.

Thân mến,

Bác sĩ Sản phụ khoa Hoàng Công Hải

1 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Admin đã gửi thắc mắc của bạn đến bác sĩ. Bác sẽ giải đáp câu hỏi của bạn trong thời gian sớm nhất nên bạn nhớ theo dõi topic này để xem câu trả lời nha.

Trong thời gian chờ bác sĩ tư vấn, bạn cứ thoải mái trao đổi và tâm sự cùng mẹ bỉm khác nhé!

Chúc bạn nhiều sức khoẻ!

1 năm trước
Thích
Trả lời

Cần tiêm thì vẫn phải tiêm thôi mom, nhiều mẹ mang song thai hay sinh non họ tiêm rồi bé sinh ra vẫn chăm bé phát triển tốt mà, mom đừng lo lắng quá mà ảnh hưởng đến bé. Bé đạp ít như thế nào, mom đếm nhịp và nếu vẫn bình thường thì đừng lo nhiều, còn nếu không yên tâm thì đi khám lại hỏi bác sĩ kĩ hơn.

1 năm trước
Thích
Trả lời

Nếu thấy em bé đạp và ít hơn hẳn, mom đi khám bác sĩ xem sao ạ

1 năm trước
Thích
Trả lời

Tiêm trưởng thành phổi là gì vậy ạ? Em cũng nghe nói nhiều mà không hiểu lắm

1 năm trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!