🔥 Bài đăng hot nhất

LẨU GÀ LÁ É

Trong khi trời Sài Gòn nóng hoi hỏi ba mươi mấy bốn mươi độ, thì thay vì chọn các món ăn thanh mát, nhiều rau xanh, đa dạng và phong phú về màu sắc thì mình chọn một món ăn toát cả mồ hôi hột một cách đúng nghĩa.

Nhắc tới món gà lá é, chắc nhiều người nghĩ ngay tới Đà Lạt và cũng ít người biết cái món lẩu lá é này có nguồn gốc từ Phú yên. Món này nấu cũng khá là đơn giản, không hề phức tạp chỉ cần có nguyên liệu chính là lá é rồi thêm ít sả cây, ớt hiểm rồi vài thứ gia vị cơ bản là làm nên một nồi lẩu nhìn thôi cũng đủ xít xoa. Cách Ric nấu món lẩu này bên dưới nhé:

🍀 Nguyên liệu

• 1/2 con gà thả vườn gần 1.3 ký

• 1 ký lá é

• 5 cây sả

• Rau ăn kèm: Nấm rơm, nấm hải sản, măng - Chỗ này thường mọi người ăn kèm nấm bào ngư và măng thôi. Nhưng nấm rơm vẫn ngon mọi người ạ

• Gia vị: Muối, đường, bột ngọt, hạt niêm

Lẩu gà lá é thông thường sẽ có nước dùng trong, vị thanh thanh. Tuy nhiên để món ăn đậm đà hơn, thay vì ướp thông thường thì Ric giã lá é với muối hột để ướp vào gà khoảng 40 phút trước khi nấu để nước dùng đậm vị hơn.

🍀 Cách Ric ướp gà bên dưới:

• Hành tím, tỏi băm nhuyễn

• 1 muỗng hạt niêm

• 1 muỗng đường

• 1/2 muỗng bột ngọt

• 2 muỗng hỗn hợp lá é giã với muối hột

• Sả cây đập dập

Trong cách nấu món lẩu này của nhà mình là sẽ không dùng nước mắm để vị lẩu không bị chua và bị lạc vị.

Gà sau khi ướp thì bắt tay vào nấu lẩu luôn. Phi thơm hành tỏi rồi cho gà vào xào cho đến khi săn thịt lại thì cho nước dùng vào đun cho đến khi chín nhé. Bạn nào ăn cay được thả thêm 1 ít ớt hiểm đập dập vào nha. À mình nghe một người bạn Phú Yên mách, để món gà lá é ngon là phải nấu bằng nước khoáng có ga?? cả nhà ai đã trải nghiệm thì chia sẻ luôn nha. Bây ugiờ chỉ cần đợi nước dùng sôi nêm nếm lại cho vừa ăn với muối, bột ngọt, hạt niêm, đường là có thể thưởng thức.

Bạn nào dùng kèm với măng tre như nhà mình thì nhớ trụng măng cho kỹ để mùi măng không át mùi lá é nhé.

Để cho món lẩu tròn vị, mọi người nhớ giã thêm xíu muối é để chấm nhé. Cách mình giã muối é bên dưới:

1 muỗng muối hột

1/4 muỗng bột ngọt

ớt, lá é tùy thích.

Trải nghiệm thử món lẩu này nha ❤️

#Erichome

#Lẩu_gà_lá_é

LẨU GÀ LÁ É 
3
2.5k
3 Bình luận

Những bài chia sẻ hay nè các mom ơi!

6 tháng trước
Thích
Trả lời

Ngon quá ha, cảm ơn bạn chia sẻ cách làm nha

6 tháng trước
Thích
Trả lời

Hấp dẫn quá mom

6 tháng trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!