🔥 Bài đăng hot nhất

Cách làm giảm độ mặn của cá khô

�Có nhiều loại cá khô ướp muối mặn. Bạn muốn làm giảm bớt độ mặn của cá hãy tham khảo 5 cách làm cá khô bớt mặn đơn giản dễ thực hiện nhed!

�Cá khô được biết là một nguyên liệu quen thuộc để chế biến thành nhiều món ăn ngon cho gia đình. Thế nhưng, hiện nay vì vấn đề sức khỏe nên nhiều người vẫn còn e ngại vị quá mặn trong cá khô.

Dưới đây là một số cách thông dụng để giúp cá khô bớt mặn:

�Dùng nước vo gạo

Đây được xem là một cách đơn giản và được nhiều chị em nội trợ áp dụng. Bạn chỉ cần ngâm cá khô trong nước vo gạo khoảng 30 phút rồi xả lại với nước lạnh thật sạch. Sau đó, bạn để ráo thì đã có thể chế biến thành những món ăn thơm ngon.

�Dùng nước chanh

Cách kế tiếp bạn có thể pha ½ quả chanh vào 500ml nước rồi tiến hành ngâm cá khô khoảng 30 phút sẽ làm giảm độ mặn đáng kể của nguyên liệu.

�Dùng muối

Dùng muối để giảm độ mặn của khô là một cách khiến nhiều người bất ngờ. Thế nhưng, theo nguyên tắc thì muối ở nơi nồng độ cao sẽ di chuyển về nơi có nồng độ thấp để trung hòa dung dịch. Do đó, khi cho khô ngâm vào nước muối khoảng 15 phút sẽ giúp cá khô giảm được độ mặn.

�Dùng nước nóng

Đây được biết là một cách đơn giản vì bạn chỉ cần nấu một nồi nước nóng rồi cho cá khô vào ngâm trong vòng 30 phút thì cá khô sẽ giảm được độ mặn một cách đáng kể.

�Dùng gia vị để ướp cá

Bạn chỉ cần ướp cá khô với đường, chanh hay mật ong sẽ giúp cá khô bớt mặn và thơm ngon hơn khi chế biến món ăn. Với cách này chị em nội trợ sẽ dễ dàng thực hiện và tiết kiệm được nhiều thời gian.

Cách làm giảm độ mặn của cá khô
3
2.5k
3 Bình luận

Thông tin hữu ích quá ạ 😍

6 tháng trước
Thích
Trả lời

Mình hay lấy nước vo gạo vừa giảm độ mặn vừa làm sạch khô cá

6 tháng trước
Thích
Trả lời

Cảm ơn bạn chia sẻ bí quyets nhé

6 tháng trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!