🔥 Bài đăng hot nhất

Cách làm Bắp chuối chiên bột sốt me cho những ngày mưa

Nguyên liệu làm Bắp chuối chiên bột sốt me

Bắp chuối 2 cái

Bột chiên giòn 80 gr

Sả băm 30 gr

Nước sốt me 3 muỗng canh

Hạt nêm 1 muỗng cà phê

Nước mắm 1 muỗng canh

Đường 2 muỗng canh

Dầu ăn 100 ml

Tương ớt 2 muỗng canh

Cách chế biến Bắp chuối chiên bột sốt me

Sơ chế bắp chuối

Rửa sạch bắp chuối qua nước, rút bỏ nhụy, sau đó dùng tay tách phần bông chuối thành những cọng nhỏ.

Nhúng bột và chiên bắp chuối

Cho 80gr bột chiên giòn ra tô, sau đó lấy bắp chuối đã tách cọng nhỏ nhúng vào bột chiên giòn.

Bắc chảo lên bếp cùng với 100ml dầu ăn (canh lượng dầu ngập bắp chuối) rồi đun sôi, sau đó cho bắp chuối đã áo bột vào chiên trên lửa vừa khoảng 5 - 7 phút cho đến khi bắp chuối vàng, vớt ra để ráo dầu.

Làm sốt me

Bắc một cái chảo khác lên bếp cùng với 20ml dầu ăn đun nóng (tận dụng lại phần dầu đã chiên bắp chuối), cho 20gr sả băm vào phi thơm.

Khi sả thơm bạn tắt bếp và cho vào 3 muỗng canh nước sốt me, 1 muỗng cà phê hạt nêm, 1 muỗng canh nước mắm, 2 muỗng canh đường khuấy đều rồi bật bếp đun sôi trên lửa vừa khoảng 3 phút cho hỗn hợp sốt me sánh lại. Nêm nếm lại lần nữa cho phù hợp với khẩu vị của gia đình nhé

Tắt bếp và cho vào 2 muỗng canh tương ớt, 10gr sả băm khuấy đều hỗn hợp.

Thành phẩm

Cho bắp chuối ra dĩa, nước sốt để riêng ra chén. Thưởng thức bắp chuối chiên giòn rụm chấm cùng nước sốt me chua chua, ngọt ngọt vô cùng kích thích vị giác. Hãy vào bếp thực hiện ngay món ăn hấp dẫn này nhé.

(Công thức và hình ảnh: Sưu tầm)

Cách làm Bắp chuối chiên bột sốt me cho những ngày mưa 
3
2.5k
3 Bình luận

Lần đầu nghe thấy món này luôn ạ, bữa nào em cũng làm thử.

1 năm trước
Thích
Trả lời

Món này mình mới được nghe luôn ý, để mình thử làm cho cả nhà dùng xem thế nào, cảm ơn bạn nhiều nhé

1 năm trước
Thích
Trả lời

Mình mới biết đến món này luôn, có vẻ hấp dẫn để mình làm thử nè

1 năm trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!