🔥 Bài đăng hot nhất

Nước ối không thuần trạng

chào bác sĩ. e mới đi khám thai đầu tuần 28, bs bảo nước ối e không thuần trạng cần theo dõi và đi khám bệnh viện do thai e còn bé nhưng nước ối đã đục như thai ở những tuần cuối. bs có nói nếu có nhập viện thì thông báo cho bác biết nên e cũng hơi lo lắng vì bác bảo 1 tuần sau hãy đi khám bệnh viện. ngoài ra bụng e, e bé cũng gò nhiều gây thốn và khó chịu lắm ạ. nên e lên đây hỏi thử xem có ổn ko ạ để e tìm hướng có thể đi bệnh viện sớm hơn. e cảm ơn

1
17k
4 Bình luận

BS.Trần Túy Phượng chào em,

Nước ối là một trong những yếu tố đóng vai trò quyết định đối với sự phát triển của thai nhi, giúp thai nhi cử động, đồng thời tạo môi trường bảo vệ an toàn, tránh sự xâm nhập của vi khuẩn bên ngoài.

Siêu âm có thể phát hiện nước ối đục với hình ảnh tăng âm, dịch ối không đồng nhất. Có thể phát hiện được ối đục qua siêu âm thành bụng, siêu âm đầu dò với các loại siêu âm như siêu âm 2D, 3D, 4D,... Tuy nhiên nhiều trường hợp có thể bị bỏ sót. Nước ối đục thường xuất hiện trong 3 tháng cuối có thể là sinh lý cũng có thể là bệnh lý do nhiều nguyên nhân gây nên. Do vậy khi siêu âm phát hiện tình trạng nước ối đục cần phối hợp với thăm khám và các phương tiện cận lâm sàng khác để chẩn đoán nguyên nhân gây đục nước ối để hướng giải quyết kịp thời. Trường hợp của em nên sớm đến bệnh viện chuyên khoa để được bác sĩ thăm khám và có thái độ xử lý kịp thời em nhé!

BS. Trần Túy Phượng

Phòng khám Sản Phụ Khoa - KHHGĐ BS. Trần Túy Phượng

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Bác sĩ khám đã dặn đi bv thì bạn đi bệnh viện làm theo hướng dẫn bạn ạ, đừng lo lắng, cảm xúc của bạn không tốt cũng ảnh hưởng đến thai nhi đấy. Chúc bạn bình an, thai kì khỏe mạnh

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Câu hỏi của bạn đã được gửi đến bác sĩ. Bác sẽ giải đáp câu hỏi của bạn trong thời gian sớm nhất nên bạn nhớ theo dõi topic này để xem câu trả lời nha.

Trong thời gian chờ bác sĩ tư vấn, bạn cứ thoải mái trao đổi và tâm sự cùng mẹ bỉm khác nhé!

Chúc bạn nhiều sức khoẻ!

4 tháng trước
Thích
Trả lời
1

Bác bảo 1 tuần sau đến viện khám nhưng nếu b lo lắng thì có thể đến viện sản nhi khám cho yên tâm. Trước mình hay bị gò cứng bụng phải uống thuốc giảm cơn co đến hết 36w luôn. Chúc hai mẹ con có thai kỳ khỏe mạnh nhé

4 tháng trước
Thích
Trả lời
1
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!