🔥 Bài đăng hot nhất

Nên xét nghiệm dị tật thai nhi ở tuần thứ mấy là tốt nhất

Làm NIPT là xét nghiệm giúp phát hiện sớm ở tuần thứ 9 các nguy cơ dị tật thai nhi bẩm sinh nghiêm trọng do bất thường số lượng nhiễm sắc thể (NST). Xét nghiệm dị tật thai nhi tuần thứ 09 (thứ chín) của thai kỳ với xét nghiệm NIPT là xét nghiệm an toàn, chính xác và tốt nhất để phát hiện sớm nhất dị tật thai nhi.

NIPT sử dụng kỹ thuật không xâm lấn là lấy máu từ người mẹ để phân tích những bất thường liên quan đến số lượng nhiễm sắc thể dựa vào DNA tự do của thai nhi.

Nhờ công nghệ giải mã trình tự thế hệ mới, NIPT cho kết quả chính xác gần như tuyệt đối (99,98%). NIPT là xét nghiệm có độ nhạy tốt nhất để phát hiện hội chứng Down, Patau, Edwards, Turner và các bất thường số lượng NST khác.

NIPT có thể được sử dụng như một xét nghiệm đầu tiên, ngay từ tuần thứ 09 hay 10. NIPT có thể thay thế cho xét nghiệm sinh hóa như Double test, Triple test, hoặc được thực hiện ở các bước trung gian nếu thai phụ đã làm xét nghiệm sinh hóa, có nguy cơ cao và trung bình. Vậy nên để kiểm tra gen sớm các mẹ có thể làm xét nghiệm NIPT ở tuần thứ 9 nha.

2
18k
9 Bình luận

Mình thấy bảo 8w là xn đc rồi mà nhỉ

5 ngày trước
Thích
Trả lời
1

Để chuẩn xác thì từ tuần thứ 9 đi xn mới chuẩn b ơi

3 ngày trước
Thích
Trả lời

Tốt nhất là 9w sẽ chuẩn xác hơn nha b

4 ngày trước
Thích
Trả lời

xét nghiệm NIPT có biết giới tính thai nhi k ạ?

1 tuần trước
Thích
Trả lời
1
@Ngọc Khuê

bs làm xét nghiệm sẽ bật bí cho b biết đó, em gái mình làm xong biết là con gái đó

4 ngày trước
Thích
Trả lời
@Như Ý

Biết nhé b, bs xét nghiệm là sẽ biết giới tính con sớm đó

5 ngày trước
Thích
Trả lời
@Như Ý

có á bạn mà thường bs họ k nói giới tính cho mình biết đâu

6 ngày trước
Thích
Trả lời

Giờ các mom xn sớm để biết giới tính của con là chủ yếu ấy nhỉ

1 tuần trước
Thích
Trả lời
1
@Nhung Nguyen

Đó cũng là 1 phần được các bố mẹ quan tâm nhất mà bạn

1 tuần trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!