🔥 Bài đăng hot nhất

Khoảng cách 2 hốc mắt thai nhi 22 tuần: Bình thường là bao nhiêu?

Theo các chuyên gia y khoa, khoảng cách 2 hốc mắt thai nhi 22 tuần tuổi bình thường dao động từ 9 đến 12 mm. Đây là một trong những chỉ số quan trọng được bác sĩ theo dõi trong quá trình siêu âm thai nhằm đánh giá sự phát triển tổng thể của thai nhi, đặc biệt là phần đầu và não bộ.

Tuy nhiên, cần lưu ý rằng:

• Kích thước hốc mắt thai nhi có thể thay đổi nhẹ tùy thuộc vào phương pháp đo và tư thế của thai nhi trong lúc siêu âm.
  • Bên cạnh việc theo dõi khoảng cách 2 hốc mắt, bác sĩ sẽ còn đánh giá tổng thể các chi số khác như kích thước vòng đầu, đường kính song song hai thái dương, chu vi vòng bụng... để đưa ra kết luận chính xác về sự phát triển của thai nhi.

Do đó, thai phụ không nên quá lo lắng nếu kết quả siêu âm cho thấy khoảng cách 2 hốc mắt của thai nhi nằm ngoài phạm vi bình thường. Thay vào đó, hãy trao đổi trực tiếp với bác sĩ để được tư vấn cụ thể và giải đáp mọi thắc mắc.

Ngoài ra, thai phụ cũng có thể tham khảo thêm một số thông tin hữu ích sau:

• Ý nghĩa của chỉ số khoảng cách 2 hốc mắt thai nhi:

Giúp đánh giá sự phát triển của xương hộp sọ và các bộ phận liên quan đến mắt của thai nhi.

Có thể phát hiện sớm một số dị tật bẩm sinh như hội chứng Down, dị tật về mắt,...

• Khi nào cần lo lắng về khoảng cách 2 hốc mắt thai nhi?

Khoảng cách 2 hốc mắt quá nhỏ hoặc quá lớn so với tuổi thai.

Kết hợp với các bất thường khác trên siêu âm.

• Lời khuyên cho mẹ bầu khi có thai nhi 22 tuần:

Duy trì chế độ dinh dưỡng đầy đủ, cân bằng.

Uống đủ nước mỗi ngày.

Nghỉ ngơi hợp lý.

Đi khám thai định kỳ theo hướng dẫn của bác sĩ.

Tránh tiếp xúc với các tác nhân độc hại như tia X, hóa chất,...

Hy vọng những thông tin trên sẽ giúp ích cho bạn!

Khoảng cách 2 hốc mắt thai nhi 22 tuần: Bình thường là bao nhiêu?
3
17k
3 Bình luận

Trong ảnh siêu âm có hả mom

1 ngày trước
Thích
Trả lời

Cảm ơn nha, mình không để ý lắm, trong tờ siêu âm mình không thấy nhỉ

1 ngày trước
Thích
Trả lời

Cũng cần phải quan tâm đến cái này hả, trước mình không biết á

1 tuần trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!