🔥 Bài đăng hot nhất

Giải mã quan niệm mẹ bầu không được rướn người đúng hay sai?

Mẹ có từng nghe quan niệm bầu thì không được rướn người, không được với tay chưa? Hôm nay mình sẽ giúp các mẹ giải mã quan niệm mẹ bầu không được rướn người nhé.

Nhiều chị em nghe theo quan niệm của ông bà cha mẹ ngày xưa, cho rằng có bầu khi ngủ hay rướn người hoặc vươn vai sẽ gây tình trạng dây nhau quấn cổ.. Tuy nhiên điều này chỉ là một kinh nghiệm được truyền miệng qua các thế hệ chứ chưa được khoa học chứng minh. Các bác sĩ cho rằng không có bằng chứng khoa học nào chứng minh mối quan hệ giữa quan niệm đó với hiện tượng tràng hoa quấn cổ ở các bé.

Các bác sĩ chuyên khoa Sản phụ khoa cho biết, có nhiều nguyên nhân khác nhau gây hiện tượng nhau quấn cổ, nhưng chủ yếu là do cấu tạo sinh học của mẹ và hoạt động của em bé trong tử cung. Nếu em bé khỏe mạnh và hiếu động, thường xuyên xoay qua lộn lại ở trong bụng mẹ thì khả năng bị nhau quấn cổ là rất lớn. Trong trường hợp này, động tác vươn vai rướn người của mẹ bầu không phải là nguyên nhân.

Như vậy, đối với câu hỏi có bầu đêm ngủ hay rướn người có sao không thì tin vui đối với các chị em là KHÔNG nhé! Các bác sĩ cho biết mẹ bầu hoàn toàn có thể làm điều này trong suốt quá trình mang thai và nó không ảnh hưởng đến sự phát triển của thai nhi.

Thực tế, phụ nữ mang thai được khuyến khích làm như vậy để giúp tăng cường cơ bụng. Cơ bụng của chị em khi mang thai càng khỏe thì càng giúp làm giảm các cơn đau lưng do bụng mỗi ngày một to dần lên.

Tuy nhiên, trong một số trường hợp, có bầu đêm ngủ hay rướn người có thể làm co thắt gây đau dạ dày. Thậm chí, có nhiều người có thể bị chuột rút khi rướn người, kéo căng cơ. Điều này xảy ra là do tình trạng căng cơ quá mức khi mẹ bầu thay đổi tư thế.

Có lẽ quan niệm này của cha ông ta nhằm mục đích sâu xa hơn đó là khiến các bà bầu cẩn thận hoặc không nên lấy đồ ở trên cao bằng cách với 2 tay lên trên, kiễng chân bởi như vậy có thể khiến mẹ bầu trượt chân ngã.

Ngoài ra, các bác sĩ Nhi khoa cũng khuyên mẹ bầu không nên làm việc nặng, với tay cao nhiều để tránh mỏi tay, căng giãn cơ bụng, đau lưng gây khó chịu mệt mỏi.

Như vậy bài viết đã giúp mẹ giải mã quan niệm mẹ bầu không được rướn người đúng hay sai rồi nhé.

3
18k
3 Bình luận

Không biết sao chứ mình cũng kiêng, không với tay. Mình thấy tốt cứ kiêng

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Em cũng kiêng lắm mà con cũng bị quấn 2 vòng cổ

2 tháng trước
Thích
Trả lời

Hồi em bầu cũng bị mẹ em cấm với tay lấy đồ emà em bị lùn nên phải với, tv con ko sao

2 tháng trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!