🔥 Bài đăng hot nhất

Giải đáp thắc mắc cùng chuyên gia - chuyên đề “Có nên quan hệ khi mang thai?”

Các mom ơi, một tin rất vui mà Admin muốn giới thiệu với cả nhà đó là MarryBaby lần đầu tiên tổ chức hoạt động Hỏi - Đáp cùng các bác sĩ và chuyên gia. Chương trình này sẽ diễn ra mỗi tháng với nhiều chuyên đề khác nhau trên các cộng đồng MarryBaby đấy!

Trong chương trình này, các mom sẽ được tham gia thảo luận cùng bác sĩ chuyên khoa/các chuyên gia để giải đáp mọi băn khoăn của mình. Và hoạt động đầu tiên sẽ diễn ra trên cộng đồng Mẹ bầu với chủ đề “Có nên quan hệ khi mang thai?”

🤰 Có nên quan hệ khi mang thai? là câu hỏi mà rất nhiều mẹ bầu và ông bố thường băn khoăn vì không biết quan hệ khi mang thai có an toàn không? Thậm chí nhiều người còn lo sợ điều này gây sẩy thai hoặc ảnh hưởng đến sự phát triển của thai thi.

Hiểu được điều đó, MarryBaby đã mời Bác sĩ Tạ Trung Kiên - Giám đốc chuyên môn Phòng Khám Sản - Nhi Phúc Hậu để cùng giải đáp các câu hỏi liên quan đến chủ đề “Có nên quan hệ khi mang thai?” cho tất cả các thành viên trên cộng đồng Mẹ bầu MarryBaby.

👉 Không chỉ thế, khi tham gia đặt câu hỏi các mẹ bầu còn có cơ hội nhận được các E- voucher mua sắm online trị giá 100.000đ. Vì thế đừng ngần ngại chia sẻ câu hỏi của bạn đến với chương trình để được bác sĩ trực tiếp tư vấn nhé!

👉 Cách thức gửi câu hỏi:

Bước 1: Đăng nhập tài khoản MarryBaby

Bước 2: Đặt câu hỏi của bạn bên dưới phần bình luận của bài đăng này

👉 Thời gian đặt câu hỏi: từ ngày 14 - 24/02/2022

Bác sĩ sẽ trực tiếp trả lời các câu hỏi của các mẹ bầu từ ngày 25/02/2022.

Và 3 câu hỏi may mắn ngẫu nhiên trong bài đăng này sẽ nhận 1 E-Voucher trị giá 100.000VND (Bạn có thể sử dụng E-voucher để thanh toán, mua sắm các sản phẩm, giải trí, nhà hàng trên nhiều sàn thương mại điện tử như Shopee, Lazada, Tiki,…).

Nhanh tay gửi câu hỏi của bạn đến chương trình để lan tỏa những thông tin bổ ích đến bạn bè và người thân cả nhà nha!

Hy vọng hoạt động này sẽ giúp các ông bố và mẹ bầu giải đáp được mọi thắc mắc cũng như có những kiến thức về chuyên đề “Có nên quan hệ khi mang thai?”.

Chúc các bạn may mắn và thật nhiều sức khoẻ ♥️

>>> Cơ hội nhận 100.000đ khi tham gia 👀[MINI GAME] TINH MẮT - BẮT CHỮ - GIỮ QUÀ TẠI ĐÂY

>>> Viết lời yêu để có cơ hội nhận 500.000đ tại [CUỘC THI] MANG LỜI YÊU VỀ NHÀ TẠI ĐÂY

Giải đáp thắc mắc cùng chuyên gia - chuyên đề “Có nên quan hệ khi mang thai?” 
18
18k
45 Bình luận

Bác sĩ cho em hỏi những tháng nào thì có thể quan hệ trong chu kỳ mang thai vậy ạ

2 năm trước
Thích
Trả lời
@Nguyễn Liệu

Chào bạn,

Từ tuần thứ 14 trở đi, thì nếu có nhu cầu bạn có thể quan hệ. Vì lúc này thai nhi đã phát triển tốt, bánh nhau đã khá hoàn thiện và tỷ lệ động sẩy thai cũng đã giảm xuống mức thấp nhất.

Chúc mẹ và bé nhiều sức khỏe,

Bs. Tạ Trung Kiên

Bác sĩ Sản phụ khoa - Thẩm mỹ

2 năm trước
Thích
Trả lời
1

Bác sĩ cho mình vài tư thế an toàn để sử dụng khi quan hệ trong thời kì mang thai với ạ. Mình cảm ơn nhé

2 năm trước
Thích
Trả lời
@Chau Duong

Chào bạn, MarryBaby đã gửi giải thưởng đến bạn qua luồng mail này "Thông tin nhận thưởng Giải đáp thắc mắc cùng chuyên gia - chuyên đề “Có nên quan hệ khi mang thai?", bạn vui lòng check lại email ***[email protected] 1 lần nữa nhé!

2 năm trước
Thích
Trả lời
@Community Admin

Em đã gửi thông tin. Nhưng 7 ngày rồi chưa thấy phản hồi ạ. Em cảm ơn Community Admin

2 năm trước
Thích
Trả lời
@Community Admin

Em đã gửi thông tin ạ. Em cảm ơn

2 năm trước
Thích
Trả lời
@Chau Duong

Chào bạn,

Bạn vui lòng gửi thông tin nhận thưởng với tiêu đề "Thông tin nhận thưởng Giải đáp thắc mắc cùng chuyên gia - chuyên đề “Có nên quan hệ khi mang thai?” bao gồm: Họ tên, email, số điện thoại, địa chỉ và link facebook vào hòm thư [email protected] nhé!

2 năm trước
Thích
Trả lời
1
Xem thêm 3 phản hồi

Chào bác sĩ. Cho em hỏi trong thời kì mang thai ham muốn tăng lên thì tần suất như thế nào thì an toàn cho bé ạ?

2 năm trước
Thích
Trả lời
@Minh Bảo

Chào bạn,

Sự thay đổi nội tiết sẽ làm bạn có cảm giác tăng ham muốn. Không có nghiên cứu về số lượng tần suất quan hệ khi mang thai. Về bản chất cách quan hệ nhẹ nhàng (không quá mạnh bạo) và cách theo dõi thai kỳ, khám đầy đủ sẽ đảm bảo việc quan hệ không ảnh hưởng thai hơn là tần suất. Bạn nên lắng nghe cơ thể và nhu cầu của mình, không quan hệ khi cơ thể mệt mỏi hay gắng sức.

Bs. Tạ Trung Kiên

2 năm trước
Thích
Trả lời

Bác sĩ ơi cho em hỏi. Nếu mình quan hệ tình dục trong khi mang thai nhẹ nhàng và an toàn thì có lợi gì cho em bé không ạ? Em cảm ơn

2 năm trước
Thích
Trả lời
@Nguyễn Vai

Chào bạn,

Quan hệ khi mang thai đem đến lợi ích cho người mẹ hơn là cho em bé. Giúp người mẹ tập thể dục, dễ sanh, nhanh hồi phục sau sanh, tăng cường sự tự tin.

Chúc mẹ và bé nhiều sức khỏe,Bs. Tạ Trung Kiên

2 năm trước
Thích
Trả lời

Bác sĩ cho em hỏi Việc quan hệ tình dục trong khi mang thai có an toàn hay không?khi nào thì việc quan hệ tình dục là không an toàn đối với phụ nữ có thai ạ?

2 năm trước
Thích
Trả lời
@Huỳnh bảo an

Chào bạn,

Để an toàn thì qua 3 tháng đầu có thể quan hệ và hoàn toàn có thể quan hệ nếu thai kỳ nguy cơ thấp (khám thai an toàn, thai khoẻ, không có tiền căn nguy cơ sanh non, v,v,)

Bs. Tạ Trung Kiên

2 năm trước
Thích
Trả lời

Admin ơi? khi nào bác sĩ Kiên mới reb câu hỏi các mom vậy ạ?

2 năm trước
Thích
Trả lời
@Lý Thị Nguyễn

Chào bạn, bác sĩ Kiên sẽ bắt đầu reb câu hỏi của mọi người vào ngày 25/2 bạn nhé!

2 năm trước
Thích
Trả lời

Cho e hỏi, Mang thai quan hệ có cần thiết dùng biện pháp tránh thai như BCS hay xuất tinh ngoài không ạ? Tinh dịch có làm co thắt tử cung hay không?

2 năm trước
Thích
Trả lời
@phuongnguyen

Chào bạn,

Khi không xài bao cao su thì bạn và thai nhi chỉ bị nguy cơ liên quan đến nếu như người chồng đang bị các vấn đề viêm nhiễm bệnh lây qua đường tình dục như chlamydia, viêm gan B, HIV, giang mai, nấm v.v.v. Nếu như người chồng hoàn toàn khoẻ mạnh thì bạn có thể an tâm. Trong tinh trùng cũng có chất prostaglandins làm chín muồi (mềm) cổ tử cung. Tuy nhiên hiện chưa có nghiên cứu công nhận sự ảnh hưởng có hại ở trên một thai kỳ nguy cơ thấp. Do đó nếu thai kỳ bạn khoẻ mạnh hoàn toàn thì có thể an tâm hoặc hạn chế nếu được một số yếu tố nêu trên.

Bs. Tạ Trung Kiên

2 năm trước
Thích
Trả lời

Dạ bác sĩ ơi, nếu cô bé bị khô hạn thì có thể dùng gel được không ạ, có ảnh hưởng đến thai nhi không ạ?

2 năm trước
Thích
Trả lời
@Phạm Phương Uyên

Chào bạn,

Các gel thành phần gốc nước, không ảnh hưởng bé nên bạn có thể dùng. Tuy nhiên bạn nên mua các sản phẩm nhãn mác của hãng uy tín, đọc kỹ hướng dẫn, và chọn các sản phẩm thành phần cơ bản không có quá nhiều hoạt chất khác (vd như tạo mùi, tạo màu, tạo cảm giác v.v.)

Bs. Tạ Trung Kiên

2 năm trước
Thích
Trả lời

Từng bị sảy thai, nếu quan hệ khi có bầu có ổn không ạ? Hay phải kiêng đến khi sinh luôn ạ?

2 năm trước
Thích
Trả lời
@Bs. Tạ Trung Kiên

E bị sảy dưới từ tuần t7 lúc đi du lịch và lúc ý có quan hệ Thấy có dịch hồng nhưng do lúc đó k có kinh nghiệm nên e vẫn đi lại nhiều leo bậc thang và lúc về phòng thì bị chảy nhiều máu và e nằm im đến sáng hôm sau ms đi khám.... nếu bị như tn thì nên kiêng quan hệ 3 tháng đầu hay kiêng hoàn toàn ạ

1 năm trước
Thích
Trả lời
@Thư Thư

Chào mẹ,

Tuỳ vào nguyên nhân sẩy thai, cũng như độ tuổi của thai bị sảy lần trước, nếu như là sảy thai nhỏ dưới 12 tuần do nguyên nhân vô căn thì khi thai lớn đã ổn định bạn có thể quan hệ, hoặc nếu như lần sẩy thai do vấn đề liên quan đến tử cung, như cổ tử cung ngắn hay tiền canh sanh non , sẩy thai lớn thì khuyên bạn nên kiêng quan hệ.

Bs. Tạ Trung Kiên

2 năm trước
Thích
Trả lời
1

Dạ bác sĩ theo em được biết, nếu mẹ bầu có một thai kỳ bình thường, khỏe mạnh thì vợ chồng có thể quan hệ tình dục. Em muốn hỏi là nếu quan hệ thì thai nhi trong bụng có bị hoảng sợ không? Nếu mà quan hệ không bao cao su thì thai nhi trong bụng có thể có nguy cơ bị những bệnh gì ạ

2 năm trước
Thích
Trả lời
@Community Admin

E đã gửi mail xác nhận rồi ạ. Cảm ơn ad rất nhiều ạ

2 năm trước
Thích
Trả lời
@Trương Nguyễn Diễm Phương

Bạn ơi! Chúc mừng bạn đã may mắn nhận được mã voucher 100.000đ trong chương trình giải đáp thắc mắc cùng chuyên gia lần này. Bạn vui lòng kiểm tra email (***[email protected]) đã đăng ký tại cộng đồng MarryBaby để nhận quà nhé!

2 năm trước
Thích
Trả lời
1
@Bs. Tạ Trung Kiên

Cám ơn Bác sĩ ạ

2 năm trước
Thích
Trả lời
@Trương Nguyễn Diễm Phương

Chào bạn,

Khi quan hệ em bé trong bụng có thể phần nào có nhận biết sự khác biệt tuy nhiên bé được bảo vệ trong buồng ối do đó sẽ không bị hoảng sợ. Khi không xài bao cao su thì bạn và thai nhi chỉ bị nguy cơ liên quan đến nếu như người chồng đang bị các vấn đề viêm nhiễm bệnh lây qua đường tình dục như chlamydia, viêm gan B, HIV , giang mai, nấm v.v.v. Nếu như người chồng hoàn toàn khoẻ mạnh thì bạn có thể an tâm.

Bs. Tạ Trung Kiên

2 năm trước
Thích
Trả lời
1
Xem thêm 7 bình luận
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!