🔥 Bài đăng hot nhất

Cuộc thi Mẹ bầu không lo âu - Ngoài kia thế giới bao la rộng lớn, còn thế giới của Mẹ chính là Con 💞💞

Hôm nay tình cờ thấy cuộc thi của Marrybaby, thực sự thấy rất hay nên mình cũng tham gia chia sẻ một chút, mong mọi người thả tim ủng hộ 😍

Phần 1: Trả lời 5 câu hỏi nhanh

Câu 1: D. Tất cả đều đúng. Với mẹ bầu thì măng tây có rất nhiều lợi ích, nào là ngừa dị tật thai nhi, tốt cho tiêu hoá, ngăn ngừa thiếu máu. Ngoài ra thì các mẹ bầu nên chọn các thực phẩm giàu axit folic, sắt...như các loại quả màu tím, các loại rau lá xanh đậm, các loại quả hạch, ví dụ măng cụt, bơ, trứng, thịt bò, ngao, hạnh nhân, óc chó .

Câu 2: C. Tam cá nguyệt đầu tiên bắt đầu từ ngày đầu tiên của chu kỳ kinh cuối, kéo dài tới cuối tuần thứ 13 của thai kỳ. Giai đoạn này nghén ngẩm, mệt mỏi, các mẹ bầu cố lên nhé. Và giai đoạn này cần bổ sung axit folic để ngừa dị tật ống thần kinh cho con. Nhớ mốc khám thai ở tam cá nguyệt thứ 1 này. Lúc 5-8 tuần đi khám coi thai vào tổ an toàn chưa, có tim thau chưa, và lúc 11-12 tuần thì nhớ đi khám để sàng lọc thai nhi, bác sĩ đo độ mờ da gáy cho con, bỏ qua tuần này thì sẽ không chính xác nữa, các mẹ bầu nhớ nha.

Câu 3: B. 0,68kg - Quả dưa lưới.

Ở tuần thai 25, em bé to bằng quả dưa lưới rồi, từ tuần này trở đi, em bé tăng cân khá nhanh, mẹ cảm nhận em đạp rõ ràng rồi nè, ít hôm nữa mẹ còn có thể cảm nhận được em nấc nữa cơ. Em phản xạ được với âm thanh, ánh sáng rồi, mẹ chịu khó cho em bé nghe nhạc, nói chuyện với em bé, nhất là bảo bố trò chuyện cùng nữa, nhiều khi bố mẹ gọi, gõ nhẹ nhẹ vào bụng là em bé đạp phản xạ lại cưng lắm luôn 💞

Câu 4: B. 2 mũi

Lần đầu tiên mang thai thì mẹ phải tiêm đủ 2 mũi vacxin ngừa uốn ván. Mũi đầu nên tiêm khi thai kỳ được khoảng 20 tuần trở lên, không nên tiêm sớm quá vì thai nhi chưa ổn định. Mũi 2 thì tiêm sau mũi đầu tối thiểu 28 ngày là ok, và nhớ phải tiêm trước sinh 1 tháng nha các mẹ bầu.

Câu 5: Để có một thai kỳ khoẻ mnahj và không âu lo, mình đã làm gì?

Mình là mẹ của 2 nhóc tì rồi, thực ra thì lần mang bầu nào cũng như lần đầu tiên vậy đó, cảm xúc vẫn cứ là hồi hộp, lo lắng và hạnh phúc tràn đầy. Và cũng có 1 số chia sẻ nhỏ muốn nói với các mẹ bầu:

💞 Thứ nhất là tâm lý: ngay từ khi có kế hoạch bầu bí thì các mẹ phải chuẩn bị tâm lý thật tốt. Mang 1 sinh linh bé bỏng trong người rất thiêng liêng, nhưng cũng sẽ đi kèm rất nhiều mệt mỏi, vất vả. Nên lúc nào cũng phảu giữ tâm lý thoải mái, vui vẻ và lạc quan.

Mình biết có một số mẹ bầu thay đổi cơ thể rất nhiều, tăng cân nhiều, mặt mọc mụn, nám, rạn da, mùi cơ thể, vân vân và mây mây. Nhưng các mẹ nên nhớ, mình đang mang cả một em bé trong bụng cơ mà, cơ thể thay đổi là bình thường, 9 tháng 10 ngày mang thai nó quan trọng lắm. Nên đừng ủ dột, buồn bực gì cả, cứ vui lên, sinh xong các mẹ lại đẹp trở lại thôi, bây giờ quan trọng nhất là mẹ khoẻ con khoẻ. 😍 Như mình lúc bầu là đủ combo rạn da, sạm da, thêm mùi cơ thể, nhưng mình lạc quan lắm luôn hihi. Giờ sinh xong cũng ổn nhiều rồi nè.

💞💞 Thứ 2 là dinh dưỡng. Mang thai nhưng không có nghĩa phải ăn cho cả 2 người nha các mẹ, cứ ăn đúng, đủ chất là được. Những món có hại cho bà bầu như rượu bia, thuốc lá, chất kích thích, chất gây co bóp tử cung như dứa thì đừng ăn. Còn các món giàu sắt, canxi, axit folic này kia thì mình ăn thoải mái. Nếu nghén thì chia nhỏ các bữa ra, ăn ít một, thủ sẵn bánh quy ấy, đói là nhấm một chút. Đồ ngọt đừng ăn quá nhiều tránh nguy cơ tiểu đường thai kỳ. Và nữa, sữa bầu không uống được thì ta uống sữa tươi, đừng cố ép mình nhé. Như mình cả thai kỳ ăn uống thoải mái, chia nhỏ bữa ra ăn, trộm vía mẹ tăng 10kg con cũng 3kg5 đó 😍

💞💞💞 Thứ 3: Ngủ nghỉ đúng giờ.

Thời con gái mình hay thức đêm xem phim Hàn Quốc nè, đọc truyện ngôn tình nè. Mà bầu thì thôi nha, cứ đúng giờ đi ngủ, đừng thức khuya, vừa hại người mà em bé trong bụng cũng không thích vậy đâu. Buổi trưa cũng thế, ít nhất phải ngủ được 30 phút 1 tiếng để nạp năng lượng nè 😍😍

💞💞💞💞 Thứ 4: Chuyện ăn mặc

Bầu không có nghĩa là phải mặc xuề xoà, không có nghĩa cứ phải mặc váy bầu thùng thình. Oke, mặc váy thoải mái, con phát triển tốt, nhưng mình chọn váy kiểu mình thích, mặc quần áo kiểu mình thích. Giờ váy bầu họ cách tân đẹp lắm, áo cũng thế, quần cũng vậy, vẫn có legging bầu, jean bầu, những loiaj đó mặc thoải mái bụng cực kì. Như mình đi làm văn phòng, ăn mặc như lúc chưa bầu, thêm đôi giày bệt là ổn lắm. Đây cũng là cách giúp mình tự tin, tâm lý thoải mái hơn ấy.

💞💞💞💞💞 Thứ 5: Chồng phải quan tâm vợ.

Cái này thì mình đã nói với chồng từ khi chưa bầu. Bà bầu cực nhạy cảm nên các mẹ cứ chuẩn bị tâm lý cho chồng nè, chồng nên quan tâm vợ, chủ động giúp vợ và nhất là nên cùng vợ đi khám thai. Với lại như mình ý, chồng cũng hơi vô tâm, nên mình sẽ chủ động hơn, nhờ chồng làm khi mệt, nhờ xoa lưng, bóp chân khi chuột rút và lần nào đi khám thai cũng có chồng. Chồng càng quan tâm, mẹ bầu càng khoẻ và càng tốt cho em bé.

Ui chia sẻ dài quá, cảm ơn cả nhà hihi

Cuộc thi Mẹ bầu không lo âu - Ngoài kia thế giới bao la rộng lớn, còn thế giới của Mẹ chính là Con 💞💞
9
17k
4 Bình luận

Dài mà mình đã đọc hết, tks m

2 năm trước
Thích
Trả lời

Ui mom chia sẻ có tâm lắm luôn á.

2 năm trước
Thích
Trả lời
1

Hihi ngày mình bầu chẳng ai bày cho cả, nên nay rảnh rảnh chia sẻ cho mọi người nè hihi

2 năm trước
Thích
Trả lời

Cám ơn Yến Trần đã tham gia cuộc thi của cộng đồng Mẹ bầu MarryBaby. Bạn nhớ theo dõi kết quả vào ngày 21/1 nha. Chúc bạn may mắn và nhiều sức khỏe.

2 năm trước
Thích
Trả lời
1
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!