🔥 Bài đăng hot nhất

[Cộng đồng hỏi - Bác sĩ trả lời] Cách phân biệt máu kinh nguyệt và máu báo thai?

Bạn đọc hỏi:

Thưa bác sĩ, cho em hỏi có thể nào phân biệt được máu hành kinh và máu báo thai không? Chúng khác nhau như thế nào vậy ạ?

Bác sĩ trả lời:

Chào mọi người,

Kinh nguyệt và ra máu âm đạo trong thai kì thường khó phân biệt. Tuy nhiên một số đặc điểm sau bạn có thể lưu ý

Máu kinh thường là máu loãng, không đông, ra theo chu kì và kéo dài từ 3-5 ngày, số lượng từ 50-80ml. Máu báo thai có đặc điểm giống máu kinh, nhưng thời gian không quá 2 ngày và số lượng rất ít 1-2 giọt/ngày. Tuy nhiên không phải trường hợp nào mang thai cũng ra máu báo thai. Vì vậy, bạn không nên chỉ dựa vào đặc điểm này để nhận biết sớm mang thai. Ra máu âm đạo bệnh lí trong thai kì: ra máu trong thai kì rất đa dạng, có thể ra máu đỏ tươi hoặc sẫm, máu đông hoặc không đông, ít hoặc nhiều. Nhưng tất cả nều là dấu hiệu thai kì bất thường. Vì vậy, khi ra máu trong thai kì, bạn cần khám thai ngay để bác sĩ có thể thăm khám, chẩn đoán và điều trị cho bạn.Trong một số trường hợp, kì kinh bất thường như rong kinh, rong huyết, cường kinh,....kết hợp cùng bạn có quan hệ trước đó, đó có thể là dấu hiệu bệnh lí của thai ngoài tử cung, mặc dù vẫn chưa có dấu hiệu chậm kinh. Trường hợp này bạn cần khám cấp cứu sản khoa ngay để được thăm khám, điều trị ngay.Chúc bạn khỏe mạnh.

Thân mến !

Bác sĩ Hoàng Công Hải

-------------------------------------

Dành riêng cho thành viên cộng đồng: Bạn có thắc mắc muốn hỏi bác sĩ? Tạo câu hỏi miễn phí ngay TẠI ĐÂY (Bạn nhớ đăng nhập trước nhé)

[Cộng đồng hỏi - Bác sĩ trả lời] Cách phân biệt máu kinh nguyệt và máu báo thai?
2
5.3k
3 Bình luận

cái này hay nè cám ơn BS

7 tháng trước
Thích
Trả lời

Cảm ơn bác sĩ đã hướng dẫn cách phân biệt ạ, bác giải thích rất dễ hiểu

7 tháng trước
Thích
Trả lời

Hồi mình bị ra máu khi mới thử que lên 1 tuần, mình cũng tưởng là máu báo thai nhưng sau đó nó ra kéo dài và mình bị thai ngoài tử cung

7 tháng trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!