🔥 Bài đăng hot nhất

Phải làm gì khi con bị trớ?

Tình hình là bé nhà mình được 2,5m mà mình quyết định vào đây chia sẻ kinh nghiệm với mẹ nào cũng có con nhỏ và cũng hay bị trớ giống cu nhà mình. Từ khi cu cậu ra đời cứ mỗi lần ti mẹ là lại trớ ộc ra, mỗi lần trớ thì khủng khiếp như vòi rồng ý. Lão chồng đáng ghét của mình nhìn thương con quá còn không dám nhìn. 2 vợ chồng sót con cũng tìm đủ mọi cách . Đến khi cu cậu tròn 1 tháng thì mình đã quen với việc con chuẩn bị trớ như thế nào (vụ này thì không biết có phải bé nào cũng giống nhau hay không). Bé sẽ mặt đần ra, miệng chóp chép nhai nhai, mắt đỏ hoe và rào ra cả miệng và mũi rồi bé hoảng sẽ khóc thét...hic, thương lắm ý. Rồi 1 lần mình đã tự tìm được ra và đến bây giờ rất hiệu quả. 1. Khi thấy hiện tượng con sắp trớ, các mẹ bế con lên: với bé ss thì đặt bé ngồi lên đùi tay đỡ cổ và áp vào ngực mẹ (vì trước tiên là tránh không trớ ra người, thay áo sẽ rất dễ bị cảm lạnh). 2. Sau đó các mẹ 1 tay giữ bé, 1 tay vỗ vào lưng, vỗ liên tiếp cho đến khi nào bạn thấy bé khóc thì thôi. 3. Nếu bé hết trớ thì xin chúc mừng các mẹ. Còn nếu với bé vẫn bị trớ thì các mẹ nhớ ngay sau đó hút mũi cho con rồi dùng nước muối NaCl 0.9% phụt mạnh vào mũi để rửa mũi cho bé. Cứ phụt nhiều vào vì nước muối này rất lành. Đến khi nào bé hắt xì hơi được là lúc đó các chất bẩn sẽ bay ra khỏi mũi bé. Trộm vía từ hồi đó cho đến nay cu nhà mình không còn bị trớ nữa. Giữ được sữa mẹ trong cơ thể nên bé mới 2,5m vs nặng 6,5kg (hồi mới sinh là 3,1kg). Các mẹ có kinh nghiệm gì hay chia sẻ tiếp nha

0
4.2k
0 Bình luận
ủng hộ mẹ, mẹ qua ủng hộ giúp con blog“Du lịch mùa hè tới Đà Nẵng cùng con yêu”nhé
9 năm trước
Thích
Trả lời
Ui, thấy con trớ như vậy chắc chịu không nổi quá :-((
10 năm trước
Thích
Trả lời
Các mẹ chú ý sữa chảy quá nhanh hay quá chậm cũng khiến con mút không khí vào bụng nhé. Đối với cả mẹ bú mẹ lẫn bú bình: Nên cho con bú nhiều lần, mỗi lần ít thôi, phù hợp vào từng độ tuổi và khả năng của con. Đừng cố ép con theo lượng sữa ghi trên hộp. Người Châu Á mình ko thể bú nhiều như thế đâu. Tư thế cho con bú đầu cao hơn bụng. Và nên nghiêng qua chứ đừng cho con nằm ngửa bú. Vì sao phải nghiêng? Đó là khi con mút mạnh, sữa ko bắn thẳng vào cổ họng con. Ngoài ra nếu con nuốt sữa ko kịp, sữa còn dư ko đọng lại sâu trong cổ họng con mà đọng lại 1 bên thành khoang miệng. Cả 2 lí do đó đều ko làm con bị sặc. Nên cho con ợ hơi sau khi bú. Và nên làm nhẹ nhàng, từ từ chậm rãi. Với các bé sơ sinh cổ và lưng chưa cứng, các mẹ bế con hơi nghiêng, đối mặt với mình. 1 tay đỡ đầu, 1 tay đỡ lưng. Bế như thế khoảng 5-10 phút, nếu con ko ợ thì sữa cũng kịp xuôi 1 ít. Với các bé lớn hơn 1 tí, các mẹ có thể bế dựng con áp mặt vào vai và vuốt lưng con nhẹ nhàng. Nếu vỗ lưng thì các mẹ khum bàn tay lại vỗ nhé. Đừng đập vào lưng con chát chát. Sau khi con bú xong nên cho nằm tư thế nửa nằm nửa ngồi. Mẹ nào có car seat thì nằm car seat, swing thì nằm swing, bouncer chair thì nằm chair. Tuyệt đối ko nằm võng nhé. Nếu ko có thì lấy 1 cái gối mềm kê từ dưới nách con lên. Kê thấp quá con ưỡn bụng, cao quá con gập cổ. Từ dưới nách lên là hợp lý Mẹ nào cho con nằm cũi thì nhét gối dưới nệm để nệm nghiêng 30 độ là tốt nhất Ngoài ra nếu các bé vẫn còn bị đầy bụng gây ọ ẹ, khó ngủ, vặn mình vì đầy bụng. Các mẹ cho con uống Air-X. Pha thẳng vào sữa nếu bú bình hoặc pha loãng ra khi bú mẹ. Các mẹ chú ý Air-X hơi sánh nên nếu bé nào ko quen cũng gây nhợn ói nha. Các mẹ có thể yên tâm cho uống Air X thì thuốc đó đào thải ra ngoài ko thấm vào máu. Bài viết dài quá rồi. Nếu mẹ nào vẫn còn thắc mắc có thể nhắn tin cho mình. Hiện giờ bé nhà mình 5 tháng, bú 1 cữ từ 180-250ml, ngày 4-5 cữ. Lúc 2 tháng con bị trớ đỉnh điểm, 1 cữ chỉ bú có 40ml thôi mà đã trớ sạch. Nhưng mình vẫn kiên nhẫn với con. Đến giờ giai đoạn trớ đã hết, nhưng có những giai đoạn phát triển khác còn mệt mỏi hơn nhiều. Chúc các mẹ chăm con khỏe, dạy con ngoan, các bé ăn ngon ngủ ngoan cao lớn vượt chuẩn nha
10 năm trước
Thích
Trả lời
Chia sẻ kinh nghiệm của mình nhé Thứ 1, các mẹ đừng quá lo lắng khi con ọc sữa. Ngoại trừ những bé thật sự bị trào ngược dịch dạ dày-thực quản mới phải uống thuốc. Biểu hiện 1 ngày ọc >4-5 lần. Còn nếu 1 ngày 10 cữ mà các bé ọc 1-2 cữ thì do nhiều nguyên nhân 1- cách bế bé bú 2- lượng sữa chảy ra từ núm quá nhanh - sặc - trớ 3- sau khi bú đặt nằm liền, hoặc thay đổi tư thế quá liên tục Thứ 2: Các bé trớ có giai đoạn thôi. Nhưng mẹ nào đã nói ở trên. Cao trào bé sẽ trớ rất nhiều từ tháng thứ 2. Thông thường qua 100 ngày hoặc 3 tháng 10 ngày hoặc 12 tuần, bé sẽ bớt trớ. Đó là do đến thời điểm đó hệ tiêu hóa của con đã dần dần ổn định và hoàn thiện, người nhà mình hay gọi là qua cữ Thứ 3: Như mình nói ở trên. Do các bé có giai đoạn phát triển nên điều cần nhất là các bố, mẹ cần hỗ trợ con hết sức để con đừng vì trớ sinh lý mà thành ra bệnh lý. Như tâm lý sợ bú, nhiễm trùng, viêm mũi .... Các cách của mình ( do thu thập từ mọi nguồn + kinh nghiệm bản thân) Các mẹ cho con bú mẹ: Nên vắt bớt sữa đầu trước khi cho bú. Những giọt sữa đầu gây đầy hơi cho con. Khi con đang bú mà sữa xuống quá nhanh, các mẹ nên ngừng cho bú, vắt bớt sữa và tiếp tục cho bú để hạn chế sặc. Ngoài ra cách mẹ nên xem xét lại khẩu phần ăn uống hằng ngày của mình. 1 số bé dị ứng với sữa bò, hành tây, thịt bò, và caffein ... Caffein ko chỉ có trong café mà còn có trong các loại nước có gas như coca, pepsi,, redbull ... Các mẹ cho con bú bình, nên lựa chọn núm vú và bình sữa phù hợp theo độ tuổi và lực bú. Bé nhà mình tháng đầu xài bình sữa ko có thông khí vì con bú chậm, qua tháng thứ 2 phải xài bình có thông khí vì lực bú con mạnh.
10 năm trước
Thích
Trả lời
Con e cũng bị trớ, nôn ọc sữa thành vòi, có ngày bị 2, 3 lần, xót con lắm. E cho bé đi Nhi Đồng 1, BS nói bị trào ngược dạ dày thực quản, cho thuốc Motilium và Losec uống. Bác sỹ dặn, bệnh này là quan trọng nhất là tư thế cho ăn, và sau khi ăn. Khi ăn, cho bé nửa nằm nửa ngồi, tư thế dốc, đầu cao hơn ngực. Sau khi ăn đối với bé bị trào ngược không nhất thiết phải bế vác lên vai cho ợ hơi, vì như thế chèn ép dạ dày, sẽ kích thích bị ọc sữa. Vì vậy, sau khi ăn, vẫn giữ bé tư thế nửa nằm nửa ngồi, hoặc ngồi cao hơn lúc ăn một chút tối thiểu 20 phút rồi mới cho bé nằm. Khi ăn, nên giảm bớt số lượng sữa, mà tăng số lần ăn thì bé sẽ không bị nữa. E thực hiện đúng như vậy, trộm vía bé bây giờ không thấy ọc sữa nữa. Bác sỹ cũng dặn e kỹ, đối với bé bị trào ngược nếu không cẩn thận sẽ bị ọc sữa hoài, gây ra nhiều bệnh như viêm đường hô hấp dẫn tới viêm phế quản, hen suyễn, sau này bé sẽ bệnh hoài. Các mẹ nhớ lưu ý nhé.
10 năm trước
Thích
Trả lời
Bè nhà mình được 8 ngày tuổi, từ hôm 6 ngày bé cứ bị trợ sữa, bé khóc, mẹ khóc theo, thương con quá, hôm nay lên kiếm thông tin, cám ơn các mẹ đã chia sẽ. Chúc các mẹ xinh và các con ngoan, mau lớn nhé.
10 năm trước
Thích
Trả lời
Con mình cũng hay bị trớ quá! Ộc ra cả mũi luôn...!Thương con quá, không biết có phải thiếu chất gì không?Nhiều người nói là cho uống men tiêu hóa, nhiều người thì bảo thiếu canxi, chả biết thế nào!Mình sẽ thử kinh nghiệm như các bạn xem sao.
10 năm trước
Thích
Trả lời
Hồi con mình bé, mình ko biết thế nào là bé ợ, ăn xongh cũng vỗ lưng mà chả thấy ợ bao giờ, con được 1 tháng thì mình bắt đầu bế vác lên vai hồi trước thì ko dám vì tính mình nhát và con mình sinh non nên bé chỉ được có 2,7kg thôi. Có chồng mình thì mạnh dạn hơn vác sớm hơn mình . Lần đầu tiên nghe con ợ bên tai giật cả mình . Công nhận bé ợ to thật, như người lớn luôn.
10 năm trước
Thích
Trả lời
Bé nhà mình cũng hay chớ, ngày nào cũng chớ 1,2 lần, chớ thì lắm nguyên nhân, lúc thì bé ko chịu mút mình lại nhét bình vào --> ọe thế là chớ. Lúc thì vặn vẹo nhiều quá trong lúc ăn và vừa ăn xong --> chớ. trong họng có đờm, nhiều đờm khó chịu --> chớ. Ăn vội quá --> chớ. Thậm chí bé bị tịt mũi cũng làm loạn nhịp mút của bé --> chớ. Khi bé còn nhỏ thì mình cũng giữ được cho con ko chớ 1 số lần bằng cách áp con vào ngực mẹ và vỗ lưng hoặc giữ chặt ngực bé và 1 ng khác vỗ lưng. Nhưng bé lớn dần tầm 3 tháng trở đi lực chớ của bé mạnh, giữ không được, chỉ có thể hạn chế lượng sữa chớ ra thôi. Con mình dạo này thỉnh thoảng ợ hơi cũng chớ, híc híc, cho ăn xong vỗ lưng rồi, bế vác lên vai thế mà ợ 1 cái rồi chớ ròng ròng lưng bố mẹ luôn.
10 năm trước
Thích
Trả lời
Mẹ nó ơi, chuyện con trớ cũng là bình thường vì theo nguyên lý ruột bé vẫn còn thẳng, nó sẽ giống như cái pit tông ý, nếu bé bú nhiều quá thì sữa sẽ bị trào ra ngoài, gây ra hiện tượng trớ. Vì thế lúc con còn nhỏ mẹ nên cho bé bú ít 1 thôi đừng cho bú no luôn. Trẻ sơ sinh chưa biết no đâu. Và mỗi lần bé bú thì như mình nói ý, bạn cần làm cho bé ợ ra. Bé sẽ ợ lên như người lớn, hoành tráng lắm.
10 năm trước
Thích
Trả lời
Xem thêm 2 bình luận
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!