🔥 Bài đăng hot nhất

Nên cho bé ăn dặm giờ nước lên hay xuống? Giờ tốt cho bé ăn dặm?

Chuẩn bị cho con ăn dặm mẹ có thắc mắc nên cho bé ăn dặm giờ nước lên hay xuống? Giờ tốt cho bé ăn dặm là gì không ạ?

Có dạo em qua nhà bạn em chơi, nhìn cảnh nó cho con ăn mà em ngao ngán thực sự các mẹ ạ. Ai đời mà ngồi đút cho con gần cả tiếng, mẹ thì ngồi muốn còng lưng còn con thì cứ ngậm muỗng cháo đến chảy cả nước cũng chưa chịu nuốt. Lúc đó nghĩ đến con em được 5 tháng ở nhà, sau này mà ăn uống khó khăn vậy chắc em phát khùng mất. Thế rồi về đến nhà em kể chuyện này cho mẹ chồng nghe, lúc đó mẹ chồng cười tủm tỉm rồi nói yên tâm mẹ đã có cách trị mấy đứa biếng ăn rồi nên cứ giao hết cho mẹ.

Thôi thì mẹ nói vậy em cũng yên tâm phần nào. Đến khi con được 6 tháng bắt đầu hành trình ăn dặm, mẹ chồng em kỹ càng từ chuyện xem ngày đến chuyện chọn ai là người đút cho bé ăn đầu tiên. Lúc đầu em cũng không biết là việc này có mang lại tác dụng gì hay không nhưng thôi các cụ bảo “vạn sự khởi đầu nan” nên cứ để mẹ chồng làm.

Cuối cùng, bà nội chọn ngay ngày Hợi làm ngày đầu tiên mở màn chuỗi ngày ăn dặm của bé. Chính bà cũng là người đút bữa ăn đầu tiên cho bé vì bà vốn là người dễ ăn, ăn món nào cũng ngon miệng và tâm hồn ăn uống thì bao la trời bể, haha.

Trộm vía, không biết có phải nhờ vậy không hay trời thương mà con em sau này ăn uống thun thút, không kén món gì cả, thậm chí còn háu ăn đến mức chưa kịp đút thì khóc lóc la làng, yêu lắm!!!

Em là mẹ trẻ, non người nên cứ bà nội muốn chăm phụ thì lại càng mừng, miễn sao không phản khoa học là được chứ chọn ngày hay chọn người đôi khi cũng chẳng biết linh nghiệm hay không nhưng ít nhất cũng cho người làm mẹ như em thêm chút tự tin. Chứ mà cứ kiểu một bữa ăn 3 tiếng, 1 ngày vật vã 3 bữa cho ăn hết ngày hết giờ thì có mà phát hỏa các mẹ ạ. Như chồng em, lúc trước đi làm ở công ty mới, anh cũng nghe mẹ chọn ngày Ngọ là ngày đi làm đầu tiên để mọi việc được thuận lợi và nhanh nhạy hơn. Có thể việc này về mặt logic mà nói, không ăn nhập với chuyện công việc suôn sẻ hay không nhưng ít nhất anh đi làm với tâm thế tự tin và phấn khởi thì cũng coi như đó là yếu tố đầu tiên góp phần vào thành công sau này rồi.

Trong cuộc sống nhiều người tin rằng phong thủy rất quan trọng và ảnh hưởng đến huyết mạch của cuộc đời một con người. Với việc ăn dặm cũng vậy, ngày đầu tiên bắt đầu bữa ăn của con việc theo các yếu tố phong thủy cũng được ông bà coi trọng. Tất nhiên, ngoài việc chọn ngày tốt để ăn dặm thì các phương pháp khoa học áp dụng trong quá trình ăn dặm vẫn cần tuân thủ. Cha mẹ có thể theo phong tục và văn hóa vùng miền, nhưng cũng phải sáng suốt lựa chọn, tránh để những quan niệm duy tâm dẫn dắt mà quên mất rằng sức khỏe và sự phát triển của con mới là điều quan trọng nhất.

Để ăn dặm không trở thành áp lực của các bà mẹ, dưới đây là 4 nguyên tắc mẹ nên áp dụng khi trẻ bắt đầu tập ăn dặm:

Nguyên tắc 1: Hiểu rõ sở thích ăn uống của bé

Cũng như người lớn, mỗi đứa trẻ đều có sở thích ăn uống của riêng mình. Vì vậy muốn con ăn ngon miệng, mẹ nên chọn những loại rau củ hay thực phẩm bé thích để nấu cùng với thịt cá để bé ăn được nhiều hơn.

Nguyên tắc 2: Đa dạng trong cách chế biến

Trong 1 tuần cho bé ăn dặm, mẹ cần thay đổi các phương pháp chế biến, cho con ăn từ loãng đến đặc, các món ăn cũng cần được thay đổi thường xuyên, tránh việc ép bé ăn đi ăn lại 1 món trong ngày dễ khiến bé có cảm giác chán ăn.

Nguyên tắc 3: Kích thích giác quan của bé

Trẻ nhỏ rất thích những hình ảnh nhiều màu sắc, vì vậy mẹ cũng nên chú ý đầu tư thời gian vào hình ảnh món ăn cho bé nhiều hơn nhé.

Nguyên tắc 4: Tạo không khí thoải mái, vui vẻ suốt bữa ăn

Các bữa ăn dặm của bé chỉ nên kéo dài nhiều nhất là 30 phút, nếu bé ăn ít mẹ tuyệt đối không nên ép bé mà có thể cho bé ngừng ăn và uống thêm sữa hoặc bất kỳ món ăn khác để đảm bảo bé được cung cấp đủ năng lượng. Thường xuyên mỉm cười, động viên, tạo sự hào hứng cho bé trong suốt bữa ăn cũng là cách mẹ giúp bé ăn ngon miệng hơn.

Nên cho bé ăn dặm giờ nước lên hay xuống? Giờ tốt cho bé ăn dặm? thực sự không quan trọng, các mẹ nên cho bé ăn dặm khi bé đã đủ từ 6 tháng và bé đã sẵn sàng nhé.

5
4.2k
4 Bình luận

NGhe nói là phải chọn giờ nước lên nha

3 ngày trước
Thích
Trả lời

Mình chỉ chọn người ăn khỏe nhanh nhẹn cho bé ăn

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Bài viết hay lắm nha các mom ơi

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Cho buổi sáng là được chớ ko biết nước lên nước xuống là mấy giờ nè

1 tuần trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!