🔥 Bài đăng hot nhất

Lông mi trẻ  bị xơ và bạc màu có phải thiếu chất gì không

Các mom cho e hỏi với ạ. Bé nhà e được 4 tháng tuổi , lông mi bé cũng khá dài tuy nhiên đầu lông mi bị trắng như kiểu tóc xơ chẻ ngọn vậy . Như vậy có sao không ạ hay là bé bị thiếu chất gì không . Mọi người tư vấn giúp e ạ

3
4.2k
6 Bình luận

Chào em! Với câu hỏi của em bác sĩ trả lời như sau:

Lông mi trẻ bị trắng như kiểu tóc xơ chẻ ngọn có thể do tự nhiên hoặc bệnh lý bạch biến khởi phát.

Bạch biến gây mất sắc tố da, lông tóc vùng bị ảnh hưởng cục bộ, theo khoanh đoạn hoặc toàn bộ với bờ viền thương tổn giới hạn.

Bản thân triệu chứng lông mi hoặc tóc bạc thường không ảnh hưởng đến sức khỏe của người gặp phải. Tuy nhiên, đây là một vấn đề không cần phải gặp và có thể là dấu hiệu gợi ý về những bệnh lý khác kèm theo.

Do đó, khi gặp phải vấn đề này tốt nhất em nên đưa bé thăm khám cùng bác sĩ chuyên khoa da liễu uy tín để giải quyết vấn đề và điều trị hợp lý nhất.

BS. Trần Túy Phượng

Phòng khám Sản Phụ Khoa - KHHGĐ BS. Trần Túy Phượng

3 tháng trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Tình trạng lông mi của bé trắng như tóc xơ chẻ ngọn có thể do nhiều nguyên nhân khác nhau và không nhất thiết chỉ liên quan đến thiếu chất dinh dưỡng. Dưới đây là một số nguyên nhân và lời khuyên:

1. Gen: Có thể tình trạng này là do yếu tố gen di truyền. Một số bé có thể có lông mi như vậy từ khi mới sinh.
  2. Thiếu Dinh Dưỡng: Mặc dù không phải lúc nào lông mi trắng cũng là dấu hiệu của thiếu chất dinh dưỡng, nhưng vẫn nên chắc chắn rằng bé đang được cung cấp đủ chất dinh dưỡng cần thiết. Hãy đảm bảo bé được ăn đủ chất béo, protein, vitamin và khoáng chất.
  3. Vấn Đề Da Hoặc Nguồn Gốc Khác: Lông mi trắng cũng có thể do vấn đề da, ví dụ như nấm, viêm nhiễm, hoặc các tình trạng khác.

Để chắc chắn và đưa ra đánh giá chính xác, bạn nên thảo luận với bác sĩ hoặc chuyên gia y tế. Bác sĩ có thể kiểm tra tình trạng sức khỏe của bé, tư vấn về dinh dưỡng và đưa ra lời khuyên phù hợp.

Nếu bé khỏe mạnh, ăn uống đủ chất, và không có dấu hiệu bất thường khác, có thể không cần quá lo lắng. Tuy nhiên, nếu bạn có bất kỳ nghi ngờ hoặc lo lắng nào, hãy tham khảo ý kiến của bác sĩ để đảm bảo sự yên tâm và chăm sóc tốt nhất cho bé.

• *Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.

3 tháng trước
Thích
Trả lời

chắc phải đi khám xem sao mom ạ

3 tháng trước
Thích
Trả lời

Lần đầu tiên thấy có vđ ở lông mi á, mom cho con đi khám xem sao

4 tháng trước
Thích
Trả lời

lạ nhỉ bạn ôm bé đi khám xem, làm các xét nghiệm thêm xem có thiếu chất gì không

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Câu hỏi của bạn đã được gửi đến bác sĩ. Bác sẽ giải đáp câu hỏi của bạn trong thời gian sớm nhất nên bạn nhớ theo dõi topic này để xem câu trả lời nha.

Trong thời gian chờ bác sĩ tư vấn, bạn cứ thoải mái trao đổi và tâm sự cùng mẹ bỉm khác nhé!

Chúc bạn nhiều sức khoẻ!

4 tháng trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!