🔥 Bài đăng hot nhất

Làm thế nào khi bé bị ho và sổ mũi

Bé nhà mình được 7 tháng, hôm mình bị cảm rồi ít hôm sau bé bị ho với sổ mũi, ra tiệm thuốc tây mua thì người ta bán Hapacol, nhưng trong liều dùng mình không thấy dành cho bé 7 tháng tuổi. Như vậy mình có nên cho bé uống không ạ

7
4.2k
9 Bình luận

Chào bạn,

Hapacol là thuốc hạ sốt an toàn cho trẻ nhỏ, thường dùng khi trẻ sốt trên 38,5 độ C, bạn nên coi hàm lượng gói để cho trẻ uống liều thích hợp. Hapacol có dạng gói 80mg, 150mg, 250mg ... Bạn có thể tính liều thuốc hạ sốt hoặc giảm đau cho trẻ theo công thức 10-15mg/kg cho mỗi lần uống, có thể lặp lại sau 4 đến 6 giờ nếu còn sốt. Ví dụ, bạn mua gói Hapacol 80mg, bé nặng 7kg, liều hạ sốt của trẻ là 70mg đến 105mg nên bạn có thể lấy 1 gói cho trẻ uống.

Khi người lớn bị cảm, nhất là người chăm sóc trẻ trực tiếp, nên đeo khẩu trang và vệ sinh tay khi tiếp xúc với trẻ để hạn chế lấy bệnh cho trẻ. Nếu trẻ còn sốt cao, không giảm sau khi đã uống hạ sốt, hoặc có dấu hiệu thở mệt, bỏ bú, lừ đừ ... nên cho trẻ đến khám bác sĩ, không nên mua thuốc ở tiệm thuốc tây bạn nhé.

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại Cộng đồng MarryBaby nhé!

Chúc bé và gia đình nhiều sức khoẻ - Bs. Huỳnh Nguyễn Uyên Tâm (Khoa Sơ sinh - Bệnh viện Sản Nhi TWG Long An)

1 năm trước
Thích
Trả lời

Bạn dùng khăn hạ sốt của drpapie xem bé có hạ nhiệt k ạ

1 năm trước
Thích
Trả lời

Tùy vào cân nặng của bé thì lượng uống sẽ khác nhau ấy ạ, mom tham khảo ý kiến bác sĩ/dược sĩ.

1 năm trước
Thích
Trả lời

cho con uống bình thường , ko phải lo gì cả mon ah

1 năm trước
Thích
Trả lời

cho bé uống bình thường nha mon

1 năm trước
Thích
Trả lời

Bình thường mà, Không sao nha mon

1 năm trước
Thích
Trả lời

Dùng đc m nhé

1 năm trước
Thích
Trả lời

Uống đc m nhé. K sao đâu

1 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến bác sĩ chuyên khoa. Bác sẽ giải đáp câu hỏi của bạn trong thời gian sớm nhất nên bạn nhớ theo dõi topic này để xem câu trả lời nha.

Trong thời gian chờ bác sĩ tư vấn, bạn cứ thoải mái thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm cùng mẹ bỉm khác nhé!

Chúc bạn nhiều sức khoẻ!

1 năm trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!