🔥 Bài đăng hot nhất

Có nên hút mũi cho con hay không?

Chào bác sĩ và các mom,

Bé nhà mình gần 1m20d, bé bị viêm hô hấp trên, sau đó bị sang cả viêm tai giữa. Bác sĩ khám cho bé có dặn mình 2 ngày cho bé đi hút mũi 1 lần (vì ở nhà mình chỉ có loại hút mũi bth, tự hút ko sạch cho con được). Tuy nhiên, mình có được mn trong nhà góp ý là:

- Không nên hút mũi, chỉ cần nhỏ nước muối sinh lí cho loãng mũi loãng đờm

- Không nên cho con đi hút mũi ở viện, vì cái máy ấy nó hút kiệt mũi, khiến mũi con dễ bị tổn thương sâu phía trong

- Cần phải hút nhiều lần trong ngày vì nước mũi sinh ra liên tục, nếu ko hút sẽ tắc bên trong

- Ngày chỉ nên hút 1-2 lần

Mình rất hoang mang, ko bt rốt cuộc có nên hút hay là ko, việc hút có ảnh hưởng gì ko

(Bé nhà mình nội soi thì mũi nhiều, đặc; đã uống kháng sinh 3 ngày nhưng mũi vẫn ko đỡ, chỉ có tai là đã gần hết viêm)

Mong mọi người cho mình lời khuyên

4
4.2k
6 Bình luận

nhà mình cũng có hút mũi cho bé á, hút vừa lực thôi ạ

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Chào bạn! Để đánh giá bé có nên hút mũi không cần nhiều yếu tố như lượng dịch đàm mũi có nhiều không, có kèm theo vấn đề bệnh lý gì như viêm tai giữa không, có ảnh hưởng đến sinh hoạt bú ngủ của bé không, … và được thăm khám đánh giá bởi BS chuyên khoa. Nếu bé bạn đã được BS thăm khám và tư vấn hướng xử trí cần phải hút sạch dịch mũi để đảm bảo thông thoáng đường thở, hạn chế tình trạng bội nhiễm sang các cơ quan khác như tai, phổi,… bạn nên theo hướng dẫn của BS ạ. Việc hút mũi cần đảm bảo dụng cụ vệ sinh và được thực hiện nhẹ nhàng bởi chuyên viên y tế nhằm hạn chế các tình trạng tổn thương niêm mạc mũi bé ạ. Thông thường các bé sẽ được chỉ định hút mũi 1-2 lần/ ngày và có thể ít hơn hay nhiều hơn tuỳ vào tình trạng lâm sàng thực tế của bé, nếu lượng dịch tiết nhiều có khả năng gây bội nhiễm cao hoặc gây khó chịu nhiều cho bé sẽ được tăng cữ hút! Mẹ theo hướng dẫn của BS nhé! Thân chào

2 tuần trước
Thích
Trả lời

Mình cũng nhát tay lắm mà bác sĩ dặn vì con nên cũng phải làm

2 tuần trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Câu hỏi của bạn đã được gửi đến bác sĩ. Bác sẽ giải đáp câu hỏi của bạn trong thời gian sớm nhất nên bạn nhớ theo dõi topic này để xem câu trả lời nha.

Trong thời gian chờ bác sĩ tư vấn, bạn cứ thoải mái trao đổi và tâm sự cùng mẹ bỉm khác nhé!

Chúc bạn nhiều sức khoẻ!

2 tuần trước
Thích
Trả lời

Nên nha, bs chỉ định thì nên, nếu k đi được thì b nên hút khô bằng dụng cụ hút mũi mẹ con nhé.

2 tuần trước
Thích
Trả lời

Cứ làm theo hướng dẫn của bác sĩ đi

2 tuần trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!