🔥 Bài đăng hot nhất

Cách cai sữa cho bé vào ngày rằm một phát ăn ngay

Mình mới làm mẹ tập đầu nhưng thời gian trước có tìm hiểu về vấn đề này để cai sữa cho con, mình có biết đến cách cai sữa cho bé vào ngày rằm, thấy nhiều mẹ có vẻ còn khá vất vả trong việc giúp bé cai sữa nên hôm nay mình xin chia sẻ chút kinh nghiệm để mẹ có thể cai sữa cho bé một cách hiệu quả nhất ạ.

Khi con được 24 tháng tuổi mình mới bắt đầu cho bé tập cai sữa. Vì mình tìm hiểu thông tin thì được biết Viện hàn lâm Nhi khoa Hoa Kỳ và Tổ chức Y tế Thế giới (WHO) cũng khuyên mẹ nên cho con bú trong khoảng 2 năm đầu đời. Nên dù có nhiều mẹ tập cai sữa cho con từ rất sớm nhưng mình vẫn kiên trì cho bé bú đều đặn tới khi con được 2 tuổi mới thôi.

Dưới đây là cách mình đã tập cai sữa cho con, mẹ tham khảo nhé.

Trước tiên, mình giảm dần dần cữ bú ban ngày của con để bé quen dần với việc mất “nguồn lương thực” từ sữa mẹ.

Sau đó khi cai sữa cho con mình dùng mướp đắng để bôi vào bầu ti, mướp đắng có nguồn gốc từ tự nhiên, rất lành tính mẹ ạ. Vậy nên nếu bé con có vô tình nếm phải thì cũng sẽ không ảnh hưởng gì tới sức khỏe của con đâu. Khi bé nhà mình ngậm đầu ti mẹ như thường ngày thì cảm thấy vị đắng khác hẳn với vị ngọt của sữa mẹ nên lập tức nhả ra ngay. Thế là hôm đó con chỉ toàn ngửi với hít chứ không dám bú mẹ như mọi khi nữa.

Nghe thì có vẻ khó tin nhưng mình thực hiện cách này chỉ trong đúng 3 ngày là đã có thể cai sữa được cho con rồi mẹ ạ. Mừng hết biết luôn, vì trước đó mình có nghe các mẹ chia sẻ về việc cai sữa cho bé rất khó khăn, có mẹ khi bé đã được 29 tháng rồi mà vẫn chưa thể cai được sữa cho con đó ạ. Vậy nên nếu mẹ đang muốn cai sữa cho bé thì thử theo Sau đó khi cai sữa cho con mình dùng mướp đắng để bôi vào bầu ti, mướp đắng có nguồn gốc từ tự nhiên, rất lành tính mẹ ạ. Vậy nên nếu bé con có vô tình nếm phải thì cũng sẽ không ảnh hưởng gì tới sức khỏe của con đâu. Khi bé nhà mình ngậm đầu ti mẹ như thường ngày thì cảm thấy vị đắng khác hẳn với vị ngọt của sữa mẹ nên lập tức nhả ra ngay. Thế là hôm đó con chỉ toàn ngửi với hít chứ không dám bú mẹ như mọi khi nữa.

Nghe thì có vẻ khó tin nhưng mình thực hiện cách này chỉ trong đúng 3 ngày là đã có thể cai sữa được cho con rồi mẹ ạ. Mừng hết biết luôn, vì trước đó mình có nghe các mẹ chia sẻ về việc cai sữa cho bé rất khó khăn, có mẹ khi bé đã được 29 tháng rồi mà vẫn chưa thể cai được sữa cho con đó ạ. Vậy nên nếu mẹ đang muốn cai sữa cho bé thì thử theo cách cai sữa cho bé vào ngày rằm. Chúc mẹ thành công!

4
4.2k
4 Bình luận

bí quyết quá hay luôn, note lại để sau này mình cũng áp dụng nào

2 ngày trước
Thích
Trả lời

em cho bé ti đến 15 tháng thấy ít sữa nên cai luôn, chị cho con ti 24 tháng quá khâm phục luôn

6 ngày trước
Thích
Trả lời

Hay nè các mẹ có thể tham khảo

1 tuần trước
Thích
Trả lời

Bé mình cai sữa khá dễ, mình bôi thuốc mắc cỡ bé thấy đen đen bé chê

1 tuần trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!