🔥 Bài đăng hot nhất

bé theo bà nội hơn theo mẹ!

em buồn qua các chị ạ, Vì con đâu lòng nên không có kinh nghiệm lại nhiều bức xúc, lên đây tâm sự chị em vậy. con em 6 tháng, em đi làm từ lúc bé 4 tháng nên chuyển về nhà chồng ở cho có bà nội tiện chăm sóc, nhưng dạo gần đây em có cảm giác bé thích bà bế hơn, mặc dù trưa nào mẹ cũng chạy về chơi nhưng được có 1h thôi. Bé tuy còn nhỏ, nhưng em lo lắm, có khi nào từ từ bé quên luôn mẹ không? các chị cho em ý kiến với. chẳng nhẽ giờ nghỉ làm ở nhà với con. 

0
4.2k
12 Bình luận

Mẹ ơi, săn mã mua sắm Shopee, Tiki, Lazada,.... mua sắm bỉm sữa cho con các mom nha! Thỏa thích tạo câu hỏi, bác sĩ sẽ trực tiếp trả lời miễn phí chỉ có tại Cộng đồng MarryBaby

1 năm trước
Thích
Trả lời
Mẹ đừg lo , sau này bé nhận thức đc sẽ theo mẹ dít dịt lúc ý lại bận tối mặt vào vs con ý
10 năm trước
Thích
Trả lời
mẹ an tâm đi, dù có gì đi chăng nữa thì sau này bé vẫn sẽ bám mẹ thôi, cho dù hồi nhỏ bà hay cô chăm sóc yêu thương, chu đáo như thế nào thì lớn 1 chút, trong mắt bé chỉ có mẹ thôi :) Nếu muốn thắt chặt tình cảm mẹ con thì tối bạn tranh thủ thêm thời gian để chơi với bé.
10 năm trước
Thích
Trả lời
chào các mẹ. Xin chia sẻ với bạn chủ top.bạn cảm giác tủi thân khi bị MC "nói xấu" với con như vậy vì những lời nói đó là từ MC bạn nên bạn đừng suy nghĩ nhiều .Nếu đổi lại là bà ngoại bé nói thì bạn sẽ cảm thấy những câu nói đó chỉ là đùa bthuong thôi.Con gái mình cũng được 4 tháng, hết Tết này là mình đi làm lại rồi,VC mình về nhà ngoại ở khi mình sinh bé đến tận bgio. Bà ngoại bé cũng hay đùa thế lắm, nào là "nó cắn con phải không" ( khi bé khóc), bà con tìm cách "lôi cuốn" bé hóng hớt với bà mà k chịu ngậm ti mẹ (chỉ là đùa 1 chút thôi,rồi để bé ti tiếp), bà cũng nói đại khái là "không cần mẹ đâu" ... mình chỉ cười theo mẹ thôi, vì đó là mẹ ruột mình. đổi lại lời nói đó là tự MC thì dám mình cũng buồn bực lắm à. Bạn nên giải thích và nói rõ cho gd chồng hiểu là bé cần tập luyện thói quen ngủ sớm để tốt cho sức khỏe, mau lớn ( các nhà KH chứng minh bé phát triển chiều cao trong giấc ngủ, nếu đi ngủ trể sẽ ảnh hưởng đến chiều cao của trẻ). Chắc OB nội sẽ vui lòng cho bé đi ngủ sớm th
10 năm trước
Thích
Trả lời
Bạn đừng lo lắng làm gì. Bé quấn bà thì mình càng nhàn chứ...hìhì...Con mình cũng quấn bà lắm. Mẹ bế ai cũng được nhưng bà mà bế em bé nào cái là ra đòi bà ngay.
10 năm trước
Thích
Trả lời
Mẹ nó yên tâm đi, cây có rễ có cội, đến lúc lớn hơn 1 chút bé sẽ dính mẹ không rời. Con mình nó phát biểu thế này nè: mẹ ở đâu con ở đó, ở đâu có mẹ là ở đó vui. Mà mình cũng đi làm suốt, nhưng chỉ mấy tiếng buổi tối hay ngày nghỉ thì mình dành tối đa thời gian chơi và ấp ủ con. Có ai yêu và lo cho con hơn mẹ đâu, trẻ con rất tinh nên nó sẽ cảm nhận được khi đủ lớn.
10 năm trước
Thích
Trả lời
Gặp được mẹ đồng cảnh ngộ giống mình, chia sẻ, chia sẻ, mình cũng rất bức xúc đây, giờ chỉ biết cố gắng trò chuyện, chơi với con nhiều hơn. bé chưa muốn ngủ, bạn cũng đừng ép, từ từ bé lớn mình sẽ điều chỉnh lại. Hy vọng bằng tình thương yêu của mẹ , con sẽ lại yêu thương mẹ.
10 năm trước
Thích
Trả lời
1
Mẹ này viết yêu thế và cúng đúng nữa. Còn vụ nhà chủ top thì không khí gia đình đã sôi nổi thế rồi thì hòa nhập cũg đc đấy chứ, nhiều nhà chả có không khí đấy đâu
10 năm trước
Thích
Trả lời
Mình cũng y chang tâm trạng như vậy, thấy mọi người đều trấn an là bé lớn lên thì mẹ là nhất, nhưng từ giờ đến lúc bé lớn mình vẫn âm thầm lo... Con mình 4 tháng rưỡi, mình xin nghỉ thêm 2 tháng k lương để ở nhà thêm với bé, nghĩ đến lúc đi làm lại là thấy bùn và nhớ con vô cùng, mặt khác mình cũng giống như bạn chủ top sợ con theo bà hơn mẹ... Con mình tầm 3 tháng cũng vậy đấy, mẹ ẵm thì khóc, bà ẵm thì im re, ngủ ngon lành trên tay bà làm mẹ tủi thân và bùn ghê, thế mà bà nội còn đắc thắng "nhất định nó theo bà chứ k theo mẹ, vì nó ở nhà với mình mà", câu nói ấy mình nghe mà thấy như bị "cướp" con vậy. Giờ thì có vẻ khá hơn rồi, bé có vẻ thân thiện với mẹ hơn nhiều lắm, có hôm khóc bà ẵm k đc sang tay mẹ thì nín khe. Nhưng mình vẫn lo lúc đi làm bé sẽ không thik mẹ nữa. Mình không hề muốn tranh giành hay đối đầu với ba mẹ chồng trong chuyện này nhưng ông bà liên tục khẳng định bé sẽ bám ông bà suốt và mẹ sẽ ... nhàn tênh, mình k hề thik cái sự nhàn tênh ấy. Về chuyện ngủ của bé, bé khóc đôi khi do buồn ngủ quá và gắt chứ k phải là k bùn ngủ mà bị "bắt" ngủ như mc bạn chủ top nói, bé nhà mình bùn ngủ đến díu mắt nhưng vẫn ráng la khóc, bà ẵm lên chơi thì bé vẫn hớn hở nên bà tưởng bị mẹ bắt đi ngủ, thực tình thì khi bà trả lại mình dỗ tí con ngủ mất tiêu dù trc đó trông vẫn tỉnh táo. Bạn chủ top nên dỗ dành cho bé quên cơn gắt ngủ và vài lần là bé ngủ thôi, khóc mệt mà. Chúc bạn vui!
10 năm trước
Thích
Trả lời
Bạn cứ lo đi làm và vui vẻ mà chăm sóc con đừng có nghĩ nhiều quá mà căng thẳng lắm. Mình ở nhà chăm con 1 tuổi mình mới đi làm. Mình cũng ở chung với ông bà nội bé, và bác bé nữa. Mấy hôm đầu mình đi làm, về nhà bà cũng nói con ở nhà với ông bà ngoan lắm, không có mẹ cũng đâu có sao, rồi chuyện nói xấu mẹ với bé thì nhiều. Bực thì có bực, vì cảm giác lần đầu làm mẹ nó thế, đến giờ khi con đã gần 3 tuổi, nhìn lại thấy mình thật trẻ con. Nhưng hồi trước những lúc đó mình không nói gì cả. Vì mình nghĩ bực tí rồi hết, mẹ có ý gì đâu, mẹ chỉ nựng cháu thôi mà, con còn nhỏ đã biết gì đâu, đôi khi ông bà sôi nổi ồn ào vui vẻ nên con thích, con vui là được. Cũng nhiều vụ tủi thân nhưng mình nhanh quên lắm. Nhớ lại chỉ xấu hổ vì mình trẻ con ích kỉ thôi. Nhớ nhất là lần mình tỉnh dậy lúc 5h sáng ko thấy con đâu, giật mình, hóa ra bà nội sang bế cháu về phòng để ông bà ngắm , lúc đó mình mới sinh khoảng 1 tháng thôi, thế là mình nằm khóc ngon lành. Sau nghĩ lại thấy mình nhạy cảm quá, vì bà nội lúc đó chưa nghỉ hưu, đi làm cả ngày, mà con mình là cháu đầu, nên ông bà quý lắm, thành ra tranh thủ để nhìn cháu. Còn về sau này, khi con lớn, những lúc con bướng bỉnh, mình nạt hoặc không chiều ý con làm con khóc, bà nội bế nựng rồi nói mẹ hư, thì lúc đó mình cũng không nói, nhưng mình nhớ, để lúc cả nhà ngồi ăn cơm hoặc nói chuyện gì có liên quan đến trẻ con là mình nói: "Con nít khôn lắm, nói là nó biết hết. Nên nếu cháu không nghe lời bị con nạt rồi khóc thì ông bà nựng cháu đừng mắng mẹ cháu hư, không cháu lại tưởng mẹ cháu hư thật, không biết là mình làm sai, mà ông bà dỗ và nói thật ngắn gọn là vì sao mà bị mẹ mắng để cháu biết". Bố mẹ chồng mình tốt lắm, có ông bà thương cháu nên mình đi làm cũng yên tâm. Giờ mình vẫn hay mắng con, thế là bà nội bế rồi nói: mèo ko nghe lời nên bị mẹ mắng phải không, mẹ thương mèo lắm, mèo phải nghe lời mẹ nhé. Và con mình thì vẫn bám mình, vẫn theo ông bà. Khi con theo ông bà thì mình lại thấy vui, và mình cũng thích thấy ông bà nội của bé vui khi bé quấn ông bà. Chúc bạn sớm vui vẻ vượt qua giai đoạn này nhé.
10 năm trước
Thích
Trả lời
Xem thêm 2 bình luận
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!