🔥 Bài đăng hot nhất

5 CÁCH GIÚP BÉ BÚ BÌNH HIỆU QUẢ

Các mẹ hết thời gian thai sản thường sẽ tập cho con ti bình để mẹ đi làm nhưng một số bé lại không chịu bú bình, đây là kinh nghiệm của mình giúp con tập bú bình các mẹ tham khảo nhé:

1. Cho bé làm quen với ti giả

Trước khi tập cho con bú bình, bạn hãy giúp con làm quen với ti giả. Hãy chọn mua loại ti giả mềm và có cảm giác giống với ti mẹ, vệ sinh sạch sẽ bằng cách tiệt trùng, sau đó đưa bé cầm chơi. Trẻ con giai đoạn này thường cho vào miệng những gì có trong tay, vì vậy bé cũng dễ dàng đưa ti giả vào miệng. Lúc đầu sẽ là cắn, nhai, sau đó là mút, bú. Nếu bạn nhận thấy bé có vẻ thích và hài lòng với ti giả đang ngậm trong miệng, có nghĩa bước đầu bạn đã thành công.

2. Chọn bình sữa phù hợp cho con

Trên thị trường hiện này có rất nhiều mẫu mã khác nhau. Những loại bình sữa ngăn không cho không khí lọt vào, những bình sữa bé dễ cầm và nhiều bình sữa dùng một lần. Cần chú ý đến thương hiệu, chất liệu bình sữa nhé các mẹ

3 Tập bú bình bằng sữa mẹ

Để bé có thể dần làm quen với bình sữa, giai đoạn đầu nên vắt sữa mẹ vào bình và tập cho bé bú. Sữa mẹ tạo cho bé cảm giác thân thuộc và dễ dàng bú mút. Khi bé đã thực sự quen bú bình bạn mới nên thay bằng sữa công thức. Tuy nhiên cũng cần tập để cho bé làm quen dần, chẳng hạn như: 3 cữ sữa mẹ, 1 cữ sữa công thức/ngày, sau đó tăng lên 2 cữ sữa mẹ, 2 cữ sữa công thức/ngày…

4 Chú ý tư thế bú

Bà mẹ ngồi thoải mái và bế trẻ trên tay khi cho trẻ bú bình. Giữ bình sữa nghiêng, với cổ và núm vú chứa đầy sữa mẹ hoặc sữa công thức. Nếu bé không nắm chắc núm vú, hãy dùng ngón tay giữa ấn nhẹ xuống dưới cằm và hơi rút núm vú ra để khuyến khích trẻ bú. Phương pháp này sẽ giúp tránh trường hợp bé nuốt phải không khí.

5 Tập bú vào giờ nhất định

Khi bé chưa thực sự quen với việc bú bình, bạn nên tập cho bé bú vào một thời gian nhất định trong ngày. Nếu khi ngủ mà bé vẫn không chịu bú bình, bạn nên sờ nhẹ vào vành tai bé, bé sẽ hơi tỉnh (đừng để bé thức giấc), theo quán tính mút ti mẹ mà bé chịu bú bình. Nếu kiên trì bạn sẽ thành công.

Với các bé không chịu bú bình thì các mẹ nên tập cho con vài ngày là con sẽ quen, chúc các mẹ thành công nhé

6
4.2k
5 Bình luận

5 cách này quá chuẩn luôn nha

3 tháng trước
Thích
Trả lời

nhiều mẹ tập cho con ti bình cũng trày trật lắm, bài chia sẻ đầy đủ quá

3 tháng trước
Thích
Trả lời

Bé nhà mình ti mẹ ht, đến khi đi làm tập ti bình trộm vía con hợp tác luôn. Các mẹ cứ tìm mún ti mềm ấy là con sẽ hợp tác thôi

3 tháng trước
Thích
Trả lời

Từ nhỏ giờ không tốn tiền bình, bú mẹ xong chuyển qua uống sữa hopioj luôn

3 tháng trước
Thích
Trả lời

trộm vía bé nhà mình hợp tác ti bình, nhả vía cho bé nào khó nha

3 tháng trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!