🔥 Bài đăng hot nhất

Uống thuốc lao bao lâu thì hết lây, trở lại sinh hoạt như bình thường?

Trong nhà có người mắc bệnh lao thường mọi người sẽ thắc mắc bệnh có lây không, uống thuốc lao bao lâu thì hết lây, vậy cùng mình tìm hiểu thông tin qua bài viết nha

Lao có lây không, lây qua đường nào?

Trước khi đi tìm câu trả lời cho vấn đề uống thuốc lao bao lâu thì hết lây, chúng ta hãy cùng tìm hiểu bệnh lao lây lan như thế nào và những ai có nguy cơ cao bị lây bệnh.

Bệnh lao (TB) do vi khuẩn Mycobacterium tuberculosis gây ra.

• Lao lây qua đường nào? Vi khuẩn lao có thể lây lan qua không khí từ người này sang người khác, khi một người bị bệnh lao phổi hoặc lao ở cổ họng nói chuyện, ho, hắt hơi hoặc hát. Những người ở gần có thể hít phải vi trùng lao và bị nhiễm bệnh.
  • Một người sẽ không thể bị nhiễm vi trùng lao khi bắt tay, hoặc dùng chung bát đĩa và đồ dùng với người bệnh.
  • Bị lao ở các bộ phận khác của cơ thể, chẳng hạn như thận hoặc cột sống, thường không lây nhiễm.

Vậy nên mọi người khi xác định lao phổi/ lao cổ họng là sẽ lây lan rất mạnh nhé.

Uống thuốc lao bao lâu thì hết lây?

Uống thuốc lao bao lâu thì hết lây thì trung bình khoảng khoảng 2 -3 tuần, bạn sẽ cảm thấy khỏe hơn và đi khám bác sĩ điều trị sẽ cho bạn biết khi nào bạn có thể trở lại làm việc hoặc sinh hoạt với mọi người như bình thường và không còn khả năng lây nhiễm cho người khác.

Tóm lại, bạn cần thuốc theo đúng chỉ định của bác sĩ, tái khám định kỳ theo lịch hẹn để biết được uống thuốc lao bao lâu thì hết lây. Hãy tuân thủ điều trị để nhanh chóng khỏi bệnh nhé!

Uống thuốc lao bao lâu thì hết lây, trở lại sinh hoạt như bình thường?
1
2.8k
2 Bình luận

bệnh lao cũng gần giống cúm nữa

1 tuần trước
Thích
Trả lời

lao lây qua không khí giống covid nhỉ

1 tuần trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!