🔥 Bài đăng hot nhất

Mẹ chồng - nàng dâu có bao giờ hoà hợp được không?

Em mệt mỏi, bế tắc thực sự, ngồi viết những dòng này mà nước mắt em cứ chảy hoài. Em ở trong Sài Gòn, giờ lấy chồng tận ngoài Phú Quốc. Hồi yêu nhau bố mẹ em đã cấm cản vì sợ con gái lấy chồng xa khổ. Nhưng lúc ý e quyết tâm lấy bằng được nên cuối cùng bố mẹ cũng chấp nhận. Thế là theo chồng ra đảo sinh sống.

Lúc đầu trước khi về nhà chồng thì em có qua sống thử, thấy nhà họ trọng lễ nghĩa kính trên, nên em cũng chẳng dám cãi lại mẹ chồng bao giờ. Nhà chồng buôn bán nên em ko đi làm mà phụ việc mẹ chồng luôn, chắc có lẽ vì thế mà mẹ chồng ko ưa gì em. Mọi chuyện bắt đầu bùng nổ khi em sinh con, bà cưng cháu quá mức vừa bắt e phải ra quán canh vừa bắt em phải chạy về cho con bú chạy qua chạy lại em rất là mệt, em hút sữa thì chê sữa hút không có chất. Nói chung giờ ở nhà này e thấy e như người dưng, mẹ chồng thi lúc nào cũng ôm khư cháu nội, có gì ngon cũng dành cho con trai yêu quý, em cảm thấy e rất buồn tủi thân.

Em có nói với chồng thì chồng cũng chỉ kêu thôi em chịu khó vài tháng. Đợi con 1 tuổi rồi đi gửi mẫu giáo. Không biết có chị nào như em không chứ giờ em mệt mỏi vô cùng, lấy chồng xa nhà, 1 năm rồi em chưa về thăm bố mẹ được 1 lần, nay lại gặp cảnh mẹ chồng nàng dâu như này chẳng biết phải nhờ ai, than thở với ai cả.

Có ai trong hoàn cảnh như e không chứ e mệt mỏi, bất lực thực sự

, k biết phải làm sao bây giờ.

3
2.6k
6 Bình luận

Bà nội như này thương cháu vậy mình nghĩ phải mừng ấy, mặc dù hơi khó tính chút nhma mừng vì có đồ ngon luôn dành cho con mình thì có gì tủi thân đâu bạn nhỉ

1 tháng trước
Thích
Trả lời

nội thương cháu đòi giữ thì bạn khoe thui ạ, như mình đẻ ra bên nội còn chả thèm chăm, bảo tự đẻ tự nuôi bạn ạ, hic mình cũng lấy chồng xa xứ nên còn tủi hơn bạn nữa ý hic

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Bà thương con thương cháu là mừng rồi, bà thương con trai bà, chồng bạn là được rồi. Bạn chỉ cần chồng bạn thương bạn là đủ. Cả hai bên đều không thân thuộc thì phải cho nhau thời gian nha. Bạn hãy xem mẹ chồng như người mẹ thứ 2, ko thích gì thì nói, ko hiểu thì hỏi, đổi xử chân thành thì từ từ bà sẽ cảm nhận được và yêu quý bạn nè.

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Tập cách hỉ xả mọi chuyện thui bạn ạ, cái nào bỏ qua được thì cứ bỏ thôi ạ, bớt suy nghĩ được nào thì cứ bớt, như việc bà nội giữ cháu ấy, cứ để bà giữ, quan trọng là mình phải yêu thương bản thân mình, chăm chút bản thân nhiều vào, ai la rầy cứ bỏ ngoài tai bạn nhó

1 tháng trước
Thích
Trả lời

Nếu bà thích cháu nội thì cứ để bà ôm bà giữ đi bạn, cho khỏe mình chứ có sao đâu, đừng suy nghĩ nhiều. Còn chuyện đi làm thì chờ bé cứng cáp chút bạn gửi bé rồi đi làm nè. Sống chung với nhau có những lời người khác nói mình chọn lọc bỏ bớt ngoài tai, sống xởi lởi sẽ nhẹ nhàng hơn cho chính bạn. Cứ xem mình như người vô tri đi, ai nói gì cũng cười, việc gì cũng bảo con ko biết mẹ giúp con với, ko có tiền xài thì móc ví của chồng đó là trách nhiệm của ck mà có gì phải tự ái. Mình vừa sinh con vừa làm việc nhà còn đòi hỏi kiếm tiền làm gì có chuyện đó. Nên ai nói về viếc ấy thì bạn cứ đốp lại thôi. Mạnh mẽ khi sống xa nhà nhé. Cứng vài lần thì chẳng còn ai dám cho là bạn yếu ớt nữa.

1 tháng trước
Thích
Trả lời
1
@Phúc Huy

bạn này nói đúng quá luôn nè

1 tháng trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!