🔥 Bài đăng hot nhất

Thai 6 tuần tính từ ngày kinh đầu tiên của kỳ kinh cuối nghiệm beta sau 6 ngày tăng rất ít

Thưa bác sĩ. Tôi 41 tuổi có thai lần 4. 3 lần trước sinh thường, lần thứ 4 này tôi đi khám thai sớm trước khi đến chu kỳ kinh 2 ngày và có kết quả beta 110. Âm tính. 1 tuần sau khám lại beta 725. 2 ngày sau XN lại beta 1070. 2 ngày sau nữa 1700. Sau 2 ngày tiếp theo 2010. 6 ngày sau 2118. Siêu Âm thấy trống âm trong tử cung KT 3.6mm. Vậy thai kỳ của tôi có phát triển bình thường không?

2
5.3k
5 Bình luận

Beta vẫn tăng nhưng sau 2 ngày tăng hơi ít hơn có thể là đang ổn định, nếu còn lo lắng chị nên đi khám ạ

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Chào em!

Trong giai đoạn sớm của thai kỳ, hCG được tạo ra với nồng độ rất lớn, thông thường nồng độ hCG sẽ tăng gấp đôi sau mỗi 48-72 giờ. Nồng độ hCG trong máu sẽ đạt đỉnh trong khoảng tuần 8-11 của thai kỳ, sau đó sẽ có xu hướng ổn định và giảm xuống. Mọi người cần biết rằng, ngay cả khi HCG thấp thì thai nhi vẫn có thể đang phát triển khỏe mạnh. Theo các chuyên gia, kết quả siêu âm thai mới là kết luận chính xác nhất và chắc chắn sẽ cho ra kết quả chính xác hơn so với nồng độ hCG.

* NỒNG ĐỘ HCG THEO TUỔI THAI

3 tuần: 5 - 50 mIU/

4 tuần: 5 - 426 mIU/ml

5 tuần: 18 - 7.340 mIU/ml

6 tuần: 1.080 - 56.500 mIU/ml

7 đến 8 tuần: 7.650 - 229.000 mIU/ml

9 đến 12 tuần: 25.700 - 288.000 mIU/ml

13 đến 16 tuần: 13.300 - 254.000 mIU/ml

17 đến 24 tuần: 4.060 - 165.400 mIU/ml

Từ tuần 25 đến lúc sinh: 3.640 - 117.000 mIU/ml

Sau sinh 4 đến 6 tuần: Dưới 5 mIU/ml

Các bác sĩ thường kết hợp siêu âm đầu dò với việc đo nồng độ HCG trong máu để xác định người phụ nữ có mang thai hay không? Theo kết qủa xét nghiệm của em lần cuối là 2118 cùng với kết quả siêu âm thấy trống âm trong tử cung kích thước 3,6 mm có khả năng thai đã vào buồng tử cung. Thời điểm này chưa thể kết luận là thai phát triển có bình thường không? Vì thế, em cần tiếp tục theo dõi và tuân thủ tái khám theo lịch hẹn cùng bác sĩ chuyên khoa để nắm rõ về tình trạng sức khỏe.

Chúc em có thai kỳ khỏe mạnh nhé!

BS. Trần Túy Phượng

Phòng khám Sản Phụ Khoa - KHHGĐ BS. Trần Túy Phượng

4 tháng trước
Thích
Trả lời
@BS. Trần Túy Phượng

Hôm qua e đi siêu âm kích thước trống âm tăng lên 7.2mm hcg vẫn loanh quanh mức 2200. Liệu có hi vọng gì không bs. E dfax đi khám rất nhiều bs khác nhau ở các bv khác nhau có bs thì kết luận tiên lượng đè dặt, có bs khuyên bỏ, bác sĩ khác thì lại khuyên giữ để tiếp tục theo dõi. E hoang mang tột độ bs ah.

4 tháng trước
Thích
Trả lời

beta tăng đều thì chứng tỏ thai vẫn phát triển ổn định, còn vấn đề khacs phải siêu âm mới biết được mom ạ

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Câu hỏi của bạn đã được gửi đến bác sĩ. Bác sẽ giải đáp câu hỏi của bạn trong thời gian sớm nhất nên bạn nhớ theo dõi topic này để xem câu trả lời nha.

Trong thời gian chờ bác sĩ tư vấn, bạn cứ thoải mái trao đổi và tâm sự cùng mẹ bỉm khác nhé!

Chúc bạn nhiều sức khoẻ!

4 tháng trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!