🔥 Bài đăng hot nhất

Ngừng đặt thuốc bao lâu thì có thai được?

Ngừng đặt thuốc bao lâu thì có thai là băn khoăn của rất nhiều chị em. Để đảm bảo cho sức khỏe của cả mẹ và thai nhi khi mang thai thì bạn cần có kế hoạch mang thai rõ ràng, chỉ nên mang thai khi tình trạng sức khỏe tốt, không mắc bất cứ vấn đề bệnh lý nào, đặc biệt là bệnh lý phụ khoa. Chính vì thế mà nhiều chị em sau điều trị viêm âm đạo xong đã lo lắng về việc có thai trở lại.

Ngừng đặt thuốc bao lâu thì có thai được?

Nếu mắc một bệnh lý phụ khoa nào đó hoặc điều trị bệnh phụ khoa chưa khỏi dứt điểm thì việc thụ thai cũng sẽ khó khăn hơn. Một số trường hợp mang thai trong lúc mắc các bệnh lý phụ khoa cũng sẽ gây ảnh hưởng đến thai nhi. Vì thế, bạn cần có kế hoạch mang thai rõ ràng để đảm bảo sức khỏe cho cả mẹ và bé trong suốt thai kỳ. Đây là lý do mà nhiều chị em băn khoăn sau khi ngừng đặt thuốc viêm âm đạo bao lâu thì nên có thai?

Chuyên gia sản phụ khoa cho biết, sau khi đặt thuốc viêm âm đạo theo đủ liệu trình của bác sĩ, nếu bạn muốn mang thai thì bạn phải đảm bảo những tiêu chí sau đây:

- Thứ : Nhận được kết luận bệnh viêm âm đạo đã khỏi hoàn toàn từ phía bác sĩ khi tái khám sau điều trị viêm âm đạo.

- Thứ 2: Đợi qua hết chu kỳ kinh tiếp theo sau điều trị viêm âm đạo để đảm bảo an toàn tuyệt đối cho thai nhi

- Thứ 3: Cơ thể bạn khỏe mạnh và không có bất cứ vấn đề bệnh lý phụ khoa cũng như các dấu hiệu bệnh lý khác có thể gây ảnh hưởng đến thai nhi khi mang bầu.

Như vậy, qua việc phân tích ở trên thì có thể thấy được thời gian thích hợp để mang bầu sau khi đặt thuốc điều trị viêm âm đạo thành công đó là qua chu kỳ kinh tiếp theo sau điều trị. Trường hợp tái khám mà bệnh viêm âm đạo vẫn chưa khỏi thì bạn không nên mang thai và cần tuân thủ những chỉ dẫn tiếp theo của bác sĩ trong việc điều trị để bệnh khỏi triệt để, đồng thời kiêng quan hệ tình dục để đạt hiệu quả điều trị, tránh bệnh tái nhiễm và tránh gây lây nhiễm bệnh cho đối phương.

Có rất nhiều trường hợp chị em sau khi đặt thuốc đủ liệu trình và thấy hết triệu chứng viêm âm đạo thì cho rằng bệnh đã khỏi, không tái khám lại và tự ý mang thai. Điều này có thể gây rủi ro cho thai nhi vì có thể bệnh viêm âm đạo chưa khỏi hoàn toàn, cộng thêm với việc mang thai sẽ khiến cho viêm nhiễm ngày càng nặng hơn, gây ảnh hưởng đến sức khỏe của cả thai phụ và thai nhi.

Ngừng đặt thuốc bao lâu thì có thai được? Chị em phụ nữ cần đi tái khám lại để khẳng định chắc chắn về kết quả điều trị và nhận được sự tư vấn hữu ích của bác sĩ về kế hoạch mang thai trong thời gian tới. Bạn không nên nóng vội trong việc đưa ra quyết định có bầu vì nếu sức khỏe không tốt thì em bé cũng sẽ bị ảnh hưởng.

5
5.3k
5 Bình luận

Cảm ơn mom đã chia sẻ thông tin bổ ích

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Vậy là nên qua 1 kỳ kinh nè các mom ơi

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Nói chung đặt thuốc xong vẫn nên để 1 thời gian xong mới có kê hoạch mang thai nhỉ

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Bài chia sẻ rất đầy đủ, cảm ơn bạn nhé

4 tháng trước
Thích
Trả lời

cảm ơn những thông tin bạn chia sẻ

4 tháng trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!