🔥 Bài đăng hot nhất

Một số hình ảnh viêm âm đạo thường gặp mà bạn nên biết

Viêm âm đạo là một bệnh lý thông thường ở phụ nữ có thể gây ra khó chịu và ảnh hưởng đến chất lượng cuộc sống. Bệnh này xuất hiện khi các vi khuẩn, nấm hoặc virus xâm nhập vào âm đạo, gây ra sự cố về vi sinh vật trong vùng kín.

Trong bài viết này chúng ta cùng tìm hiểu nguyên nhân cùng với Hình ảnh viêm âm đạo là cơ sở để chị em nhận biết được các dấu hiệu cũng như tình trạng viêm nhiễm “cô bé” của mình. Từ đó, bắt buộc bạn phải tìm ra giải pháp chữa trị kịp thời, tránh biến chứng nặng hơn. Có thể chữa trị bằng mẹo dân gian, Đông hoặc Tây y hay đối với các chị em muốn chữa triệt để, nhanh gọn thì tìm đến phương pháp can thiệp ngoại khoa.

Nguyên nhân của viêm âm đạo có thể bao gồm sử dụng thuốc kháng sinh, tắm bồn nước nóng quá thường xuyên, dùng dụng cụ vệ sinh không đúng cách, hay tình dục không an toàn. Tuy nhiên, viêm âm đạo không phải là bệnh nguy hiểm và có thể điều trị thành công trong nhiều trường hợp.

Bạn hiểu viêm âm đạo ở phụ nữ là như thế nào?

Trước khi tìm hiểu sâu về hình ảnh viêm âm đạo, chúng tôi sẽ sơ lược một số nét chính về bệnh lý phụ khoa và hình ảnh viêm phụ khoa ở nữ này để các chị em hiểu rõ hơn.

Viêm âm đạo là gì?

Hình ảnh viêm âm đạo sẽ được thể hiện khi sự mất cân bằng của vi khuẩn vùng âm đạo hoặc bị nhiễm trùng ở vùng kín và dẫn đến tình trạng viêm âm đạo – người bệnh sẽ có cảm giác cô bé tiết dịch, ngứa và đau. Bên cạnh đó, giảm nồng độ estrogen sau mãn kinh và một số rối loạn nội tiết tố về da cũng có thể gây ra viêm âm đạo.

Đối với một số chị em phụ nữ vệ sinh vùng kín không sạch sẽ hoặc sử dụng các dung dịch rửa có chất tẩy rửa mạnh dẫn đến tình trạng viêm âm đạo do thiếu độ ẩm pH và viêm nhiễm vi khuẩn tích tụ. Và một số loại viêm âm đạo phổ biến nhất hiện nay là:

• Nhiễm khuẩn âm đạo – do âm đạo thiếu độ ẩm hoặc độ ẩm ướt quá cao tạo điều kiện thuận lợi cho vi khuẩn trú ẩn tại vùng kín, lâu dần nó tích tụ và gây viêm nhiễm.
  • Nhiễm nấm – thường sẽ do nấm Candida albicans gây ra
  • Nhiễm Trichomonas – do ký sinh trùng gây ra.

Mặc dù đây là bệnh lý phổ biến đối với các chị em phụ nữ nhưng đa phần chị em thường ngần ngại chia sẻ với bác sĩ hoặc những người có chuyên môn; chịu đựng dẫn đến tình trạng bệnh lý ngày càng nghiêm trọng hơn, để lại những hậu quả đáng tiếc.

Nguyên nhân dẫn đến bệnh lý viêm âm đạo ở chị em phụ nữ

Phần lớn các bệnh lý liên quan đến phụ khoa trong đó có bệnh viêm âm đạo đều xuất phát từ sự xâm nhập, tích tụ của các loại khuẩn, nấm men, trùng roi,… Sự tích tụ này được thể hiện rõ ràng ở trên hình ảnh viêm âm đạo mà bạn nhận được khi đến các cơ sở y tế khám.

Vậy nguyên nhân dẫn đến viêm âm đạo có phải do vi khuẩn, ký sinh trùng có điều kiện để xâm nhập vào âm đạo?

Thứ nhất, do chị em phụ nữ vệ sinh không sạch sẽ đặc biệt trong các ngày kinh nguyệt hoặc trước và sau khi quan hệ tình dục. Đây chính là điều kiện thuận lợi để các loại vi khuẩn, ký sinh trùng, nấm men,.. tấn công và gây viêm nhiễm cô bé. Ngoài ra, vệ sinh đúng cách cũng là một vấn đề quan trọng để ngăn chặn bệnh lý này. Có thể bạn đã có thói quen vệ sinh hàng ngày cho cô bé của mình nhưng rửa với nước quá nóng, thụt rửa âm đạo, dung dịch vệ sinh có hoạt chất tẩy rửa cũng khiến cho vùng kín bị mất độ Ph, tăng nguy cơ hình thành viêm âm đạo.

Thứ hai, trong một vài hoàn cảnh bất đắc dĩ, các chị em thường nhịn tiểu khiến nước tiểu tích tụ lại ở bàng quang, vi khuẩn trong nước tiểu từ đây sẽ xâm nhập vào đường tiết niệu âm, âm đạo. Và đây là một trong các nguyên nhân phổ biến gây viêm âm đạo ở phụ nữ.

Thứ ba, quan hệ tình dục không lành mạnh. Việc thường xuyên sinh hoạt tình dục nhiều luồng, không sử dụng các biện pháp phòng tránh an toàn sẽ làm bàn đạp gây ra nhiều bệnh lây nhiễm trong đó có viêm âm đạo. Không chỉ vậy, việc quan hệ thô bạo không những làm tổn thương cô bé mà còn tạo điều kiện để ký sinh trùng, nấm, vi khuẩn tấn công vào âm đạo của chị em nhanh hơn.

Thứ tư, lạm dụng thuốc. Những chị em nào thường sử dụng thuốc tránh thai hay kháng sinh quá nhiều cũng có khả năng cao bị viêm âm đạo do các loại thuốc này gây mất cân bằng độ pH vùng kín và tạo điều kiện thuận lợi cho vi khuẩn dễ dàng xâm nhập, phát triển mạnh mẽ.

Ngoài các tác nhân chính được nêu ở trên, người bệnh mắc viêm âm đạo còn do thói quen sinh hoạt hàng ngày, chẳng hạn như mặc đồ lót quá chật, quần áo ẩm ướt,…

Để đảm bảo sức khỏe bạn cần phải có sự hỗ trợ và tư vấn của bác sĩ.

5
5.3k
6 Bình luận

Bị viêm thì còn có dấu hiệu gì nữa các mẹ nhỉ

4 tháng trước
Thích
Trả lời

không lạm dụng dung dịch vệ sinh nè

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Các mẹ chú ý đến vệ sinh tránh viêm nhiễm nha

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Cảm ơn b đã chia sẻ nha

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Chị ưm phụ nữ chắc ai cũng từng bị nhỉ

4 tháng trước
Thích
Trả lời

Bị viêm thì sẽ ra dịch có mùi và lợn cợn trắng pk cả nhà

4 tháng trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!