🔥 Bài đăng hot nhất

Hỏi đáp

Tại sao quan hệ nhiều lần không sử dụng biện pháp tránh thai (thả) mà tin vui vẫn chưa đến với e vậy bác sĩ:((?

3
5.3k
5 Bình luận

Chào bạn,

Việc không thụ động biện pháp tránh thai như thả (hoặc có thể hiểu là không sử dụng biện pháp chủ động như bao cao su, thuốc tránh thai, v.v.) và vẫn chưa thụ thai có thể được giải thích bằng một số lý do sau:

1. Thời gian: Đôi khi việc thụ thai không xảy ra ngay lập tức sau khi có quan hệ tình dục. Spermatozoon (tinh trùng) có thể sống trong cơ tử cung một thời gian và chờ đợi quá trình thụ tinh. Do đó, việc không thụ thai ngay cũng là điều khá phổ biến.
  2. Chu kỳ rụng trứng: Quá trình rụng trứng trong chu kỳ kinh nguyệt không đảm bảo xảy ra vào cùng một thời điểm mỗi tháng. Nếu quan hệ tình dục không đúng vào thời điểm này, khả năng thụ tinh sẽ giảm.
  3. Vấn đề về tình trạng sức khỏe: Cả bạn và đối tác cần có sức khỏe tốt để thụ tinh và mang thai. Nếu một trong bạn có vấn đề về sức khỏe, điều này có thể ảnh hưởng đến khả năng thụ tinh.
  4. Áp lực tâm lý: Stress, áp lực tâm lý và lo âu có thể ảnh hưởng đến chu kỳ kinh nguyệt và khả năng thụ tinh.
  5. Chất lượng tinh trùng: Đối với nam giới, chất lượng tinh trùng cũng đóng vai trò quan trọng trong quá trình thụ tinh. Nếu có vấn đề về chất lượng tinh trùng, khả năng thụ tinh có thể bị ảnh hưởng.
  6. Khả năng sinh sản: Khả năng thụ tinh và mang thai cũng có thể phụ thuộc vào nhiều yếu tố về cơ địa, di truyền và tình trạng tổng thể của cơ thể.

Nếu bạn đã thử nhiều lần và vẫn chưa thấy kết quả, hãy thảo luận với bác sĩ. Họ có thể thực hiện kiểm tra và xét nghiệm để tìm hiểu nguyên nhân vì sao bạn chưa thụ thai và đề xuất giải pháp thích hợp cho bạn.

*Mọi thông tin trên đều mang tính tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị y khoa.

8 tháng trước
Thích
Trả lời

Tùy theo cơ địa của mỗi người, và có thể con sẽ chọn thời điểm để đến với mình nữa nè.

Bạn thả quá lâu thì nên đi khám kiểm tra xem sức khỏe sinh sản của 2vc có ok hết không nha

8 tháng trước
Thích
Trả lời
1
@Trương Ánh Ngọc

E thả 3 lần rồi vẫn tới tháng c ạ:((

8 tháng trước
Thích
Trả lời

Con cái là duyên bạn ạ, đừng áp lực quá. Hai vc hãy đi khám tiền sinh sản để kiểm tra nếu thả 1 năm mà không thấy nhé

8 tháng trước
Thích
Trả lời
1
@Mẹ Ken

C có fb hay zalo gì kh ạ? Ce mk nchuyen riêng ạ 😓

8 tháng trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!