🔥 Bài đăng hot nhất

Chọn và sử dụng men vi sinh cho bé

Men vi sinh có nhiều tác dụng tốt cho sức khỏe và phát triển của trẻ nhỏ. Bạn có biết rằng men vi sinh là gì, có nên sử dụng men vi sinh cho bé và cách chọn men vi sinh cho bé như thế nào không? Nếu bạn chưa biết, hãy cùng tôi tìm hiểu nhé!

Men vi sinh cho bé, hay còn được gọi là probiotics cho trẻ em, là chế phẩm có chứa các vi sinh vật có lợi (lợi khuẩn), giúp cân bằng hệ vi sinh đường ruột của trẻ, tăng cường vi khuẩn có lợi và ức chế các vi khuẩn có hại, giúp cải thiện hệ tiêu hóa và tăng cường hệ miễn dịch. Men vi sinh cho trẻ em thường chứa những loại vi khuẩn có lợi, thường gặp trong đường ruột của người như Lactobacillus, Bifidobacterium, Bacillus. Men có thể chứa 1 hoặc nhiều loại vi khuẩn từ 1 chủng duy nhất hoặc kết hợp nhiều loại vi khuẩn của nhiều chủng (đa chủng).

Có nên sử dụng men vi sinh cho bé hay không là một câu hỏi mà nhiều bậc cha mẹ thường quan tâm. Theo các nghiên cứu và khuyến cáo của các chuyên gia, sử dụng men vi sinh cho bé là điều cần thiết và có lợi, đặc biệt là trong những trường hợp sau:

• Khi bé bị tiêu chảy do nhiễm trùng hoặc do sử dụng kháng sinh. Men vi sinh giúp bảo vệ đường ruột khỏi các vi khuẩn gây bệnh và phục hồi lại hệ vi sinh bị mất cân bằng.

• Khi bé bị táo bón do thiếu nước hoặc do ăn uống không đủ chất xơ. Men vi sinh giúp kích thích hoạt động của ruột và làm mềm phân, giúp bé đi ngoài dễ dàng hơn.

• Khi bé bị biếng ăn hoặc ăn không tiêu do stress hoặc do thay đổi môi trường. Men vi sinh giúp cải thiện khả năng tiêu hóa và hấp thụ dinh dưỡng của bé, giúp bé ăn ngon miệng hơn và tăng cân tốt hơn.

• Khi bé bị dị ứng hoặc mắc các bệnh về đường hô hấp như hen suyễn, viêm phế quản. Men vi sinh giúp tăng cường hệ miễn dịch của bé, giảm các triệu chứng dị ứng và ngăn ngừa các bệnh về đường hô hấp.

Cách chọn men vi sinh cho bé là một vấn đề không kém phần quan trọng. Bạn nên lựa chọn men vi sinh cho bé theo các tiêu chí sau:

• Chọn theo dạng men vi sinh. Nếu bé quá nhỏ, bạn nên chọn dạng lỏng để dễ uống và dễ hấp thu. Nếu bé lớn hơn, bạn có thể chọn dạng viên nang, viên nén hoặc bột để pha vào sữa hoặc thức ăn của bé.

• Kiểm tra thành phần men vi sinh. Bạn nên chọn men vi sinh có chứa các loại vi khuẩn có lợi cho bé, như Lactobacillus, Bifidobacterium, Bacillus. Bạn cũng nên chọn men vi sinh có chứa các thành phần hỗ trợ khác, như prebiotics (chất xơ), vitamin, khoáng chất, enzyme tiêu hóa.

• Chọn men vi sinh phù hợp với độ tuổi của bé. Bạn nên chọn men vi sinh có liều lượng và công dụng phù hợp với độ tuổi và nhu cầu của bé. Bạn cũng nên tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng men vi sinh cho bé.

Để chọn men vi sinh phù hợp với độ tuổi của bé, bạn nên tham khảo các tiêu chí sau:

• Chọn men vi sinh có liều lượng và công dụng phù hợp với độ tuổi và nhu cầu của bé. Bạn nên tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng men vi sinh cho bé.

• Chọn men vi sinh có chứa các loại vi khuẩn có lợi cho bé, như Lactobacillus, Bifidobacterium, Bacillus. Bạn cũng nên chọn men vi sinh có chứa các thành phần hỗ trợ khác, như prebiotics (chất xơ), vitamin, khoáng chất, enzyme tiêu hóa.

• Chọn men vi sinh theo dạng men vi sinh. Nếu bé quá nhỏ, bạn nên chọn dạng lỏng để dễ uống và dễ hấp thu. Nếu bé lớn hơn, bạn có thể chọn dạng viên nang, viên nén hoặc bột để pha vào sữa hoặc thức ăn của bé.

Một số ví dụ về men vi sinh cho bé theo độ tuổi là:

• Men vi sinh ILdong: Đây là loại men vi sinh đa chủng, có chứa 5 loại vi khuẩn có lợi và 2 loại prebiotics. Men vi sinh ILdong có thể sử dụng cho trẻ từ 0 tuổi trở lên, với liều lượng như sau:

• Trẻ từ 0 – 1 tuổi: Mỗi ngày uống 1 lần, mỗi lần 1 gói.

• Trẻ từ 1 – 3 tuổi: Mỗi ngày uống 2 lần, mỗi lần 1 gói.

• Trẻ từ 3 tuổi trở lên: Mỗi ngày uống 3 lần, mỗi lần 1 gói.

• Men vi sinh BioGaia ProTectis Drop: Đây là loại men vi sinh đơn chủng, chỉ có chứa Lactobacillus reuteri Protectis. Men vi sinh BioGaia ProTectis Drop có thể sử dụng cho trẻ từ sơ sinh trở lên, với liều lượng là 5 giọt mỗi ngày.

• Men vi sinh BioAmicus Complete: Đây là loại men vi sinh đa chủng, có chứa 12 loại vi khuẩn có lợi và prebiotics. Men vi sinh BioAmicus Complete có thể sử dụng cho trẻ từ sơ sinh trở lên, với liều lượng như sau:

• Trẻ từ sơ sinh đến 6 tháng tuổi: Mỗi ngày uống 1/4 muỗng cà phê (0.5g).

• Trẻ từ 6 tháng đến 2 tuổi: Mỗi ngày uống 1/2 muỗng cà phê (1g).

• Trẻ từ 2 tuổi trở lên: Mỗi ngày uống 1 muỗng cà phê (2g).

Hy vọng bạn đã hiểu cách chọn men vi sinh cho bé sao cho phù hợp với độ tuổi và nhu cầu của bé.

Chọn và sử dụng men vi sinh cho bé
6
1.9k
5 Bình luận

thị trường có nhiều loại quá, mình cứ cho bé uống sữa chua uống propy thôi

8 tháng trước
Thích
Trả lời

Nếu bé đi ngoài phân tốt thì mình nghĩ không cần bổ sung gì cả

8 tháng trước
Thích
Trả lời

Mình không bổ sung men vi sinh gì cho bé cả, bé đến tuổi thì thỉnh thoảng mình cho bé ăn sữa chua vì bé nhà mình không thích lắm.

9 tháng trước
Thích
Trả lời

tớ bổ sung bằng cách cho con ăn sữa chua, ko biết oki ko

9 tháng trước
Thích
Trả lời

Con mình vừa trải qua đợt kháng sinh, mình đang tìm loại men vi sinh cho con không biết nên dùng loại nào nữa, thấy mn bảo dùng bio gai mà giá hơi cao, mình mua loại ống dc ko ta

9 tháng trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!