🔥 Bài đăng hot nhất

9 SAI LẦM BA MẸ CẦN TRÁNH TRONG VIỆC NUÔI DẠY CON:

1/ Ngại nói xin lỗi: đừng ngại ngần hoặc xấu hổ khi nói lời xin lỗi với xon trẻ. Lời xin lỗi chính là cách thể hiện sự khiêm nhường, lịch sự & trên hết là thái độ tôn trọng. Cha mẹ hãy làm gương cho trẻ trong việc này.

2/ Trốn tránh sai lầm: xin lỗi suông nhưng ko thừa nhận mình sai ở điểm nào lại càng ko dc. Vì vậy thay vì phớt lờ, bỏ qua bạn nên thẳng thắn nhận lỗi với con. Làm như vậy cha mẹ sẽ tạo cho con thêm dc 1 thói quen tốt là biết nhận lỗi và sửa lỗi.

3/ Nuông chiều quá mức: trẻ luôn cần sự quan tâm, chú ý & yêu thương từ cha mẹ. Chiều theo mọi đòi hỏi của con chỉ làm bé kém ngoan hơn mà thôi.

4/ Trút giận lên con: khi bạn gặp rắc rối trong công việc hoặc trong cuộc sống, tránh đem điều đó mà trút giận lên con trẻ vì làm như vậy vô tình bạn sẽ làm cho con bị tổn thương tinh thần và đôi khi ảnh hưởng ko tốt đến sự phát triển của con.

6/ Kì vọng quá nhiều: ko kì vọng hoặc áp đặt trẻ làm những điều bé ko thích hoặc vượt quá khả năng của trẻ. Vì làm như vậy bé sẽ chống đối lại và vô tình tại cho trẻ thói hung hăng.

7/ Thiếu tôn trọng con trẻ: bêu xấu & làm con xấu hổ là hành động phá hủy lòng tự trọng của trẻ 1 cách nghiêm trọng. Những điều này có thể dẫn đến những vấn đề tiêu cực như rối loạn hành vi ăn uống, tự ti và gây khó khăn cho trẻ trong các mối quan hệ trong tương lai.

8/ Xem nhẹ ngôn ngữ hìn thể: như hành động nhỏ như khoanh tay, nhịp ngón tay, nhìn hướng khác, nghe điện thoại.... khi trẻ đang cố nói chuyện với bạn sẽ làm trẻ hiểu là con ko đủ quan trọng để dc bạn lắng nghe. Cha mẹ phải chú ý tránh những điều này để trẻ luôn cảm thấy mình dc lắng nghe & thấu hiểu.

9/ Làm quá mọi thứ: tránh nghiêm trọng hóa vấn đề và thường xuyên la mắng con vì những vấn đề nhỏ nhặt. Vì khi làm như vậy trẻ sẽ cảm thấy mọi lời dạy dỗ của bạn trở nên nhàm chán và khi vấn đề lớn thật sự xảy ra thì tiếng nói của bạn ko còn trọng lượng đối với con nữa. Nên tiết kiệm những lời dạy bảo nhưng chắc chắn rằng khi bạn nói ra những lời đó sẽ có tác động với trẻ 1 cách tốt nhất..../.

1
1.9k
1 Bình luận

Cảm ơn mom chia sẻ nhé, bài viết này thật hay & hữu ích 🍀

6 tháng trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!