🔥 Bài đăng hot nhất

Nghẹn lòng với lời nói của bé 4 tuổi, chỉ ai làm bố mẹ rồi mới cảm thấy "nhói lòng"

Hôm qua đến giờ, mạng xã hội lan truyền ảnh của em bé này, khiến nhiều người cảm thấy thương cho em. Mặc dù chỉ mới 4 tuổi nhưng em hành động và nói chuyện không kém phần chín chắn, hơn cả một người lớn. Đây thực sự làm người ta tự hỏi, em đã trải qua những gì để có thể trưởng thành đến vậy.

Tôi cũng tò mò xem chương trình mới nhất, My Golden Kid, được phát sóng ở Hàn Quốc dù chỉ có tiếng Hàn. Trong gia đình có 5 người gồm bố, mẹ, bà, em và một đứa em mới sinh. Cậu bé này thực sự rất ngoan và ấm áp. Như bao đứa trẻ khác, em luôn muốn được chơi đùa, được quan tâm từ bố mẹ. Tuy nhiên, người lớn trong nhà, phải đối mặt với áp lực công việc, việc chăm sóc em bé mới sinh, và nhiều vấn đề khác từ xã hội khiến họ trở nên quá tải và buộc phải yêu cầu em 4 tuổi phải hiểu, tự làm mọi việc, không làm phiền người lớn.

Nhưng em chỉ là một đứa trẻ 4 tuổi thôi, cũng muốn nhận được tình cảm từ bố mẹ nhưng áp lực "phải hiểu, không làm phiền mới được thương" đã ảnh hưởng sâu vào em. Khi em được phỏng vấn, những gì em nói khiến bố mẹ em phải khóc khi xem lại video: “Em gần như ở nhà một mình cả ngày. Không ai chơi cùng em. Bố làm em sợ mỗi khi cáu... Em ước gì bố có thể nói chuyện với em. Còn mẹ thì… hình như không thích em. Mẹ không bao giờ nghe em nói hết.”

Điểm cực kỳ đáng chú ý là sau khi nói ra câu "hình như mẹ không thích em", em suýt bật khóc trong tủi thân nhưng kìm nén và xin dừng lại vì không muốn khóc trên sóng truyền hình, để không ảnh hưởng đến buổi quay phim.

Rõ ràng, từ mong muốn được quan tâm của một đứa bé 4 tuổi, người lớn đã bịt kín điều đó bằng cách "phải hiểu", khiến nó dần biến thành sự tự ti. Cho đến bây giờ, em bé ấy có cảm giác mình không đủ tốt, sẽ gây phiền phức cho mọi người.

Điều thậm chí đau lòng hơn là khi mẹ dẫn em đi khu vui chơi. Em rất muốn mẹ chơi cùng hoặc ít nhất đứng gần để an ủi, nhưng mẹ em lại từ chối và rời đi nghỉ ngơi, để em chơi một mình. Em đã cảm thấy bị bỏ rơi và suy nghĩ có lẽ do mình đã không tốt nên mẹ không muốn chơi với em. Em hoảng loạn chạy đi tìm mẹ, khóc và gọi mẹ rất nhiều.

Đôi khi, người lớn phải đối mặt với nhiều áp lực, nhưng đừng bao giờ đặt lên đứa trẻ. Cuối video, bố mẹ bé đã hiểu ra sai lầm của mình và hứa sẽ dành thời gian để quan tâm và lắng nghe em nhiều hơn.

Nhưng thực sự đau lòng khi một đứa trẻ phải "trưởng thành trước tuổi", khiến tuổi thơ của nó bị bóp nghẹn.

--------------------------------

Săn mã mua sắm Shopee, Tiki, Lazada,.... khi đăng ký thành viên! Thỏa thích tạo câu hỏi, bác sĩ sẽ trực tiếp trả lời miễn phí

Nghẹn lòng với lời nói của bé 4 tuổi, chỉ ai làm bố mẹ rồi mới cảm thấy "nhói lòng"
2
2.7k
2 Bình luận

Các bố mẹ nên đọc, rất ý nghĩa

5 tháng trước
Thích
Trả lời

Bố mẹ quá bận rộn với việc của mình mà lơ là con, cứ nghĩ đã dành đủ tình yêu thương cho con nhưng con lớn rất nhanh, thời gian bn cũng không đủ

5 tháng trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!