🔥 Bài đăng hot nhất

Mẹ nên cho trẻ uống canxi bao lâu thì ngưng? 1 năm bổ sung canxi cho bé mấy lần?

Nhờ có canxi, hệ xương, răng và miễn dịch luôn khỏe mạnh, tạo nền tảng vững chắc cho em bé cao lớn tối ưu sau này. Vậy bổ sung canxi đúng cách là như thế nào, và 1 năm nên bổ sung canxi cho bé mấy lần? Các mẹ cùng đọc nha

Theo các chuyên gia dinh dưỡng, với những trẻ bình thường cha mẹ nên bổ sung canxi cho bé 2 – 3 lần một năm, mỗi lần kéo dài 4-5 tuần để vừa đáp ứng nhu cầu phát triển thể chất vừa tránh nguy cơ trẻ thiếu hụt canxi, ảnh hưởng đến phát triển trí não và hệ miễn dịch.

Đối với những trẻ sinh non, nhẹ cân, thiếu tháng, việc bổ sung canxi cần được bác sĩ khám, chẩn đoán và chỉ định liều lượng cũng như thời gian phù hợp.

Ngoài ra, việc bổ sung canxi mấy lần/năm và kéo dài trong bao lâu cũng tùy thuộc vào độ tuổi, bởi nhu cầu canxi của mỗi độ tuổi là khác nhau. Cụ thể:

• Trẻ em dưới 6 tháng tuổi: 300 mg /ngày.
  • Trẻ em từ 6 tháng đến 11 tháng: 400 mg /ngày.
  • Trẻ em từ 1 đến 3 tuổi: 500 mg /ngày.
  • Trẻ em từ 4 đến 6 tuổi: 600 mg /ngày.
  • Trẻ em từ 7 đến 9 tuổi: 700 mg /ngày.

Và uống Canxi vào chiều tối (sau 14h chiều) có thể khiến Canxi tích tụ lại, hình thành Canxi oxalat và dễ gây ra một số bệnh nguy hiểm cho cơ thể trẻ như tăng nguy cơ gây bệnh sỏi thận và sỏi tiết niệu. Nên các mẹ chú ý nên cho bé uống canxi vào buổi sáng nha.

Như vậy là trong bài viết này đã giúp bạn trả lời câu hỏi 1 năm nên bổ sung canxi cho bé mấy lần. Mong rằng với những thông trên các mẹ đã có thêm lựa chọn và gợi ý trong hành trình nuôi con khôn lớn khỏe mạnh.

Mẹ nên cho trẻ uống canxi bao lâu thì ngưng? 1 năm bổ sung canxi cho bé mấy lần?
6
2.9k
7 Bình luận

đợt đi khám bs cũng cho con mình bổ sung canxi để hạn chế thấp còi

1 tuần trước
Thích
Trả lời

tuỳ độ tuổi mà có bổ sung canxi lượng khác nhau các mẹ lưu ý nhé

1 tuần trước
Thích
Trả lời

bé 3 tuổi uống canxi loại nào k bị táo các mẹ nhỉ?

3 tuần trước
Thích
Trả lời

Mình cũng rất quan tâm vấn đề này, cảm ơn bạn chia sẻ

3 tuần trước
Thích
Trả lời

Thông tin hữu ích lắm, cảm ơn bạn chia sẻ

3 tuần trước
Thích
Trả lời

Mình bổ sung canxi mỗi năm 2 đợt mỗi đợt 1 tháng

3 tuần trước
Thích
Trả lời
1
@Thư Thư

Mình thấy bảo bổ sung và mùa đông con sẽ đỡ nóng hơn phải k mom?

3 tuần trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!