🔥 Bài đăng hot nhất

4 tuổi vẫn cho con ti có sao ko

chào bác sĩ, dạo gần đây em thấy trên cộng đồng các mom đang thảo luận về việc có bé 9 tuổi vẫn còn cho ti, con em thì ko đến 9 tuổi nhưng cũng đã 4 tuổi nhưng bé vẫn thích ti nên ngoài ăn em vẫn cho bé ti, vậy bác sĩ cho em hỏi việc cho con ti đến 4 tuổi có sao ko ạ, và độ tuổi thích hợp để ngắt việc cho bé ti là khi nào ạ, em cám ơn bác sĩ nhiều

3
2.7k
4 Bình luận

Mình nghĩ chỉ nên cho bé ti đến 2 tuổi hoặc hơn xíu thôi để giữ sức khỏe cho mẹ cũng như cho bé còn chuẩn bị cho việc đi học nữa. Bé ti quá lâu sau đi học dễ bị bạn bè chọc nà xấu hổ ak

1 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Hiện nay các tổ chức y khoa lớn như WHO (the World Health Organization - tổ chức y tế thế giới), AAP (The American Academy of Pediatrics - hiệp hội nhi khoa Hoa Kì) đều không có khuyến cáo cụ thể mốc thời gian cai sữa cho con. Các hiệp hội cũng khuyến cáo nên cho con bú ít nhất trong 12 tháng đầu đời và có thể kéo dài hơn nữa. Các nghiên cứu đều cho thấy, sữa mẹ không có hại gì cho trẻ, kể cả khi tiếp tục cho bú trên 2 tuổi (như con của bạn là 4 tuổi). Việc cai sữa sẽ phụ thuộc vào mong muốn của người mẹ và con. Thông thường, trẻ sẽ tự cai sữa ở thời điểm 2-4 tuổi. Tổ chức y tế thế giới WHO cũng đưa ra khuyến cáo: bắt đầu cho trẻ ăn dặm kết hợp bú sữa mẹ từ 6 tháng tuổi. Vì lúc này hệ tiêu hóa của trẻ đã phát triển khá hoàn chỉnh nên có thể hấp thụ những thức ăn đặc và phức tạp hơn so với sữa mẹ.Tốc độ tăng trưởng của trẻ tăng lên, sữa mẹ không còn đáp ứng đủ nhu cầu cho bé. Sau 24 tháng, sữa mẹ không còn đủ năng lượng đáp ứng cho sự phát triển của trẻ. Khi đó, trẻ phải tự tập ăn uống để bổ sung thêm dinh dưỡng, sữa công thức, các loại vitamin... Vì vậy, nếu cho trẻ cai sữa thì mẹ đừng mặc cảm hay buồn bã nhé, vì mình đã cho con những gì tốt nhất trong những tháng đầu đời rồi, trẻ sẽ bước sang giai đoạn phát triển mới.

Kết luận, bác sĩ không khuyến cáo thời gian cai sữa cụ thể cho con bạn. Việc tiếp tục bú sữa mẹ không gây hại cho trẻ. Cai sữa phụ thuộc vào mong muốn của bạn và con, cũng như hoàn cảnh gia đình mỗi người. Nếu bạn tiếp tục cho con bú sữa, thì nên xem sữa mẹ lúc này chỉ là nguồn dinh dưỡng bổ sung thêm, trẻ vẫn phải cần ăn uống đủ dinh dưỡng và cần bằng thì mới phát triển toàn diện.

Nếu có bất kỳ thắc mắc nào khác, bạn hãy đặt câu hỏi thêm tại

Cộng đồng MarryBaby nhé.

ThS.BS. Lê Hữu Thắng

Bệnh viện Phụ sản Hùng Vương - Tp.HCM

1 năm trước
Thích
Trả lời

mình nghĩ là 4 tuổi cai di mom, chứ để con ti hoài nhìn nhếch nhác lắm ạ

1 năm trước
Thích
Trả lời

Chào bạn,

Cảm ơn câu hỏi của bạn, Admin đã gửi thắc mắc của bạn đến bác sĩ. Bác sẽ giải đáp câu hỏi của bạn trong thời gian sớm nhất nên bạn nhớ theo dõi topic này để xem câu trả lời nha.

Trong thời gian chờ bác sĩ tư vấn, bạn cứ thoải mái trao đổi và tâm sự cùng mẹ bỉm khác nhé!

Chúc bạn nhiều sức khoẻ!

1 năm trước
Thích
Trả lời
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!