Chủ đề: 3 cách làm cho bé ợ hơi dễ dàng

Do hệ tiêu hóa của trẻ chưa hoàn thiện như người trưởng thành, nên khi bú sữa mẹ hay bú bình, trẻ thường hay nuốt cả không khí vào bụng. Những bong bóng khí trong bụng sẽ khiến bé bị đầy bụng, khó chịu. Cho trẻ sơ sinh ợ hơi sau khi bú là việc làm rất quan trọng, giúp bé thoải mái và tiêu hóa tốt hơn.
Các cách cho bé ợ hơi sau khi bú
Có 3 cách cho bé ợ hơi sau khi bú phổ biến và dễ thực hiện nhất. Thời điểm cho bé ợ hơi thích hợp là khi bé đã bú hết một bên bầu sữa, chuẩn bị chuyển sang bú nốt bầu sữa còn lại (khoảng 5 phút sau khi bú). Khi cho bé ợ hơi, mẹ chú ý vỗ không quá mạnh cũng không quá nhẹ, vỗ dứt khoát và có thể vỗ nhiều điểm khác nhau trên lưng bé.
3 cách cho trẻ sơ sinh ợ hơi sau khi bú
– Cách 1: Mẹ ngồi hoặc đứng, bế dựng bé, mặt bé đối diện người mẹ. Mẹ cho bé tựa cằm vào vai mẹ, một tay mẹ đỡ mông bé, tay còn lại vỗ nhẹ lên lưng bé.
– Cách 2: Cho bé ngồi trong lòng mẹ. Một tay mẹ đỡ ngực và cằm bé, đầu bé sẽ hơi hướng về phía trước tay còn lại vỗ nhẹ lên lưng bé. Chú ý không gây áp lực lên đầu, ngực bé.
– Cách 3: Đặt bé nằm sấp trên đùi mẹ. Đầu và ngực bé đặt trên một chân bên này, bụng và chân đặt tên chân bên kia. Một tay mẹ vòng qua đỡ cổ và tay bé, tay khác vỗ nhẹ lên lưng bé.
Điều gì xảy ra nếu bé không được cho ợ hơi
Nếu bé không được cho ợ hơi đúng cách và thường xuyên, bé sẽ bị đầy bụng, khó tiêu. Tình trạng này kéo dài có thể dẫn đến hiện tượng quấy khóc không rõ nguyên nhân. Khi đó bé sẽ khóc nhiều, khóc to, khóc lâu không dứt dù có dỗ dành thế nào đi nữa. Tuy việc không được ợ hơi chỉ là một trong rất nhiều nguyên nhân khiến bé quấy khóc, nhưng bố mẹ cũng nên chú ý đến điều này. Bé quấy khóc sẽ khiến cả nhà mệt mỏi, căng thẳng, bản thân bé cũng không được thoải mái. Vì thế mỗi cữ bú hãy nhớ cho bé ợ hơi theo những cách trên nhé.
(st)

Chủ đề liên quan

thảo luận (16 thảo luận)
Bạn hãy đăng ký hoặc đăng nhập để có thể thảo luận cho chủ đề này nhé.
  • Hoa Bùi
    Hoa Bùi

m thấy nhìu b k bít cách ợ hơi cho bé mình vào trả lời cho các b k đc , b nào cần thì zalo để mình chia sẻ cách ợ hơi cho bé nhé
    0948200679 : hoa

• Lưu Khải Tuấn
    Lưu Khải Tuấn

Cho mình hỏi thăm có mẹ nào được hướng dẫn cho bé ợ hơi bằng phương pháp kangaroo không ạ. Tức là mình ngồi thẳng lưng cho bé áp vào người mình như con ếch vậy đó ạ. Em được một chị hộ sinh chỉ phương pháp này nhưng sợ không biết có đúng không tại thấy hình như ko ai dùng cách này cả. Nhưng em lại ko bik vác con lên vai thế nào. Cả nhà giúp em với. Em cảm ơn nhiều

• Lưu Khải Tuấn
    Lưu Khải Tuấn

Cho mình hỏi thăm có mẹ nào được hướng dẫn cho bé ợ hơi bằng phương pháp kangaroo không ạ. Tức là mình ngồi thẳng lưng cho bé áp vào người mình như con ếch vậy đó ạ. Em được một chị hộ sinh chỉ phương pháp này nhưng sợ không biết có đúng không tại thấy hình như ko ai dùng cách này cả. Nhưng em lại ko bik vác con lên vai thế nào. Cả nhà giúp em với. Em cảm ơn nhiều

• Tấn tuẩn
    Tấn tuẩn

Mình làm mãi mà chả thấy bé ợ hơi gì cả, mà còn mỗi lần bữa nằm bé đều ngủ luôn chơ

Mẹ Na
    Mẹ Na

Giống mh. Bé trớ vài lần mh lo quá nên toàn ngồi cho bú dù biet se bi đau lưng và để vài phút mới cho bé nằm xuống.

Hoa Bùi
    Hoa Bùi

k nên cho bé nằm bú b nhé, nhất là trẻ ngủ rất dễ bị sặc lên đg thở, khi vỗ lưng bé b khum tay lại và vỗ giữa hai bà vai nhé

• Mai
    Mai

Be nha bu xong cho o hoi roi am them 10p nua moi dat nam xuong thi moi ko oi

• Loan Thanh
    Loan Thanh

1 kỹ năng rất quan trọng trong việc chăm sóc bé, các mẹ tham khảo nhé

• Thanhthao Tri
    Thanhthao Tri

Bé bú no mẹ vác lên cho ợ hơi xong hãy cho nằm xuống để không bị ọc sữa nhé

Loan Thanh
    Loan Thanh

Ngày trước khi sinh con xong em không biết vác thế nào cả đó chị

Loan Thanh
    Loan Thanh

Ba là người chỉ dẫn cho em từng thao tác em nhớ mãi