Chủ đề: Hiểu rõ tâm lý trẻ 4 tuổi, các mẹ cần biết

Các mẹ tham khảo để nuôi dạy con từ 4 tuổi trở lên nha:

Ý thức cái tôi của trẻ rõ nét hơn
4 tuổi, trẻ đã biết phân biệt rõ mình và người khác, mình và thế giới xung quanh. Trẻ đã có thể biết đến tên của mình. Trẻ rất quan tâm, chú ý đến những nhận xét của mọi người đến bản thân mình.

Giai đoạn này, bé đã biết giữ gìn, duy trì mối quan hệ với người chăm sóc bằng cách suốt ngày luẩn quẩn bên cạnh người đó. Trẻ đôi khi tỏ ra thích ba hoặc mẹ hơn người kia, việc gì cũng bắt người đó làm cho mình (thường con trai đối với mẹ, con gái đối với ba), ví dụ như chỉ bác giúp việc cho ăn cơm, chỉ bà thay quần áo…
Bắt chước người lớn là sở thích của trẻ lên 4, bé rất thích được cầm những gì mà người lớn đang cầm.

Xuất hiện động cơ hành vi
Nếu như trước đây, cách hành động của trẻ mang tính bột phát và trẻ không thể hiểu được vì sao mình lại làm thế này hoặc thế kia. Dần dần, hành vi của trẻ có những động cơ thôi thúc, ví dụ như “để giống người lớn”, làm vui lòng người lớn, được người lớn khen. Ví dụ như trẻ nói “con ngoan, mẹ yêu con nhé!”.

Qua việc chơi với những trẻ khác, trẻ cũng đã hình thành một số kỹ năng xã hội như chia sẻ, nhẹ nhàng, chơi lần lượt. Trẻ lên bốn cũng thường hình thành tính hài hước, hay cười. Khi trẻ nói hoặc làm gì đó làm người khác (bạn, cha mẹ) cười, trẻ sẽ nhắc lại một từ đó nhiều lần hoặc lặp lại tình huống gây cười một cách rất khoái chí.

Trẻ 4 tuổi, biết tự chăm sóc bản thân
Trẻ có nhu cầu tự chăm sóc bản thân từ rất sớm. Khi được 4 tuổi, mặc dù trẻ vẫn cần sự giúp đỡ và chăm sóc của bạn nhưng hầu hết đã biết cách tự mình làm lấy một số việc như: mặc quần áo, chải răng, rửa tay, ăn một mình và tự đi tắm.

(Sưu tầm)

Chủ đề liên quan

Bạn có chủ đề muốn thảo luận?
Thêm chủ đề
Quản lý chủ đề

Thành viên nổi bật trong tuần

• Loan Thanh
    • 802 chủ đề | 
    • 32098 trả lời
    tích lũy được 16919 điểm
    1
  • Phạm Ngọc Ánh