Chủ đề: Dấu hiệu nhận biết suy dinh dưỡng ở bé từ 1 tuổi trở lên

Mình và ông xã mới cưới nhau được 3 năm, vừa mới chào đón thành viên thứ 3 cách đây hơn 20 tháng tức đã trên 1 tuổi, tuy nhiên vì là con đầu nên cả hai vợ chồng chưa trang bị đủ kiến thức nuôi dưỡng con. Con mình đang thiệt thòi hơn các bé cùng trang lứa về dinh dưỡng vì vợ mình sữa rất ít nên phải tách sữa sớm, hệ lụy là bé con của mình bắt đầu có triệu chứng suy dinh dưỡng. Vợ chồng đã đưa bé đến bác sĩ để tư vấn điều trị đến nay tình hình đã ổn hơn được 1 tí. 
Những kiến thức mình trình bày sau đây là bác sĩ online tư vấn và một số tham khảo trên mạng không biết có đúng không? Vì con mình chỉ mới hơn 1 tuổi nên để nhận biết dấu hiệu hơi khó mong mọi người chỉ giao thêm cho vợ chồng em. Những dấu hiệu và triệu chứng của bệnh suy dinh dưỡng trẻ em dễ nhận biết Các triệu chứng thường gặp của bệnh suy dinh dưỡng là:
* Mất chất béo (mô mỡ).
* Bé sẽ cảm thấy thở khó khăn, nguy cơ cao mắc suy hô hấp.
* Phiền muộn, bé lười chơi, ít năng động hơn.
* Nguy cơ cao xảy ra các biến chứng sau phẫu thuật.
* Nguy cơ cao bị giảm thân nhiệt – nhiệt độ cơ thể giảm bất thường;
* Giảm một số loại tế bào máu trắng. Do đó, hệ thống miễn dịch bị suy yếu, tăng nguy cơ.
* Nhiễm trùng.
* Nhẹ cân.
* Nhạy cảm hơn với thời tiết lạnh.
* Lâu lành các vết thương.
* Lâu phục hồi do nhiễm trùng và các bệnh khác.
* Mệt mỏi, cáu gắt, hoặc thờ ơ.
* Trong trường hợp nghiêm trọng hơn:
* Da có thể trở nên mỏng, khô, không đàn hồi, xanh xao, lạnh;
* Do mất chất béo, khuôn mặt trở nên xanh xao, má trông rỗng và mắt trũng;
* Tóc trở nên khô và thưa thớt, dễ rụng;
* Đôi khi, suy dinh dưỡng nghiêm trọng có thể dẫn đến mất phản xạ (sững sờ);
* Nếu thiếu hụt calo lâu dài, có thể gây suy tim, gan và hô hấp;
* Thời gian đói gây tử vong là trong vòng 8-12 tuần (hầu như không tiêu thụ calo). Nếu trẻ em suy dinh dưỡng cần đến trực tiếp bác sĩ để được tư vấn cụ thể tránh trường hợp áp dụng các bài thuốc dân gian sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe bé. Cần đến gặp bác sĩ khẩn cấp nếu trẻ suy dinh dưỡng có dấu hiệu sau:
* Ngất xỉu.
* Kinh nguyệt không đều (Đối với người lớn)
* Trẻ em chậm phát triển.
* Rụng tóc nhiều.
* Con tăng cân chậm so với bình thường Dưới đây là biện pháp tăng cân cho trẻ vợ chồng mình đã thử và đã thành công trên 90%. Các bạn đừng quá lo lắng việc bé tăng cân chậm phải làm sao, mọi vấn đề sẽ được bác sĩ tư vấn cụ thể ở mỗi tình trạng của bé.
– Cách tốt nhất để đảm bảo trẻ nhận được đủ chất dinh dưỡng, ngăn ngừa suy dinh dưỡng đó là ăn uống khỏe mạnh, chế độ ăn uống hợp lý kết hợp với sinh hoạt nghỉ ngơi điều độ. Trong bữa ăn của bé nên có đầy đủ 4 nhóm thực phẩm chính:
* Hoa quả và rau xanh.
* Ngũ cốc như bánh mì, cơm, khoai tây, bún, mì.
* Sữa và các sản phẩm từ sữa như sữa chua, pho mát. Tốt nhất nên dùng sữa dành cho trẻ chậm tăng cân (Loại sữa grow plus đỏ và grow plus xanh cũng rất tốt mình đang sử dụng của Nutifood cho bé trên 1 tuổi của mình.)
* Thịt, cá, đậu, hạt và các nguồn protein khác.
* Các mẹ nên hạn chế cho trẻ ăn những thực phẩm và đồ uống có nhiều chất béo, đường. Vì chất béo và đường không phải là nguồn dinh dưỡng chủ yếu cho mọi người và còn là nguyên nhân dẫn đến một số bệnh khác gây hại tới tình trạng sức khỏe của trẻ nhỏ.

Chủ đề liên quan

Bạn có chủ đề muốn thảo luận?
Thêm chủ đề
Quản lý chủ đề
 Thành viên nổi bật trong tuần
  • Phạm Ngọc Ánh
    • 930 chủ đề | 
    • 10333 trả lời
    tích lũy được 7375 điểm
    1
  • Kim Thoa Bui Thi
    • 801 chủ đề |