Bé 3 tuổi không biết nhai

Bé nhà e được 3 tuổi rồi mà vẫn chưa biết nhai,cho cơm vào mồm là nhè ra, hoa quả bé rất muốn ăn nhưng cứ cho vào ngậm rồi lại nhè ra, dậy nhai mãi mà ko biết.

Các mẹ có cách nào bày cho em với, thấy các bé khác nhai mà con mình ko biết nhai thiệt thòi lắm, ko biết ăn gì cả, chỉ ăn cơm xay thôi, nghĩ đến lại đau đầu.

0
2.7k
0 Bình luận
Đồng cảm với chị,mình cũng tập cho con ăn rau củ,con cắn rồi nuốt, nôn ra nên bé cubgx sợ ko hợp tác tiếp bỏ đi ko ăn nữa, ko phải tập ăn muộn đâu các mẹ, 6 tháng minhd tập ăn mà không thành công, giờ bao tử yếu nên hay nôn trớ, cũng ko có cảm giác thèm ăn thèm bú, ko có bữa ăn nào vui vẻ hết
8 năm trước
Thích
Trả lời
chi Phung Le oi! chi cung k can lo lang gi ca dau. be nha e gan 3 tuoi, chi toan an do loang thoi, k biet nhai gi het, cu hoi dac hay lon con mot chut la da non roi nhung sau nua thang tap nhai, bay gio be da co the tu an duoc moi thu mot cach de dang roi va con luon mieng khen ngon nua chu! chuc chi thanh cong!
8 năm trước
Thích
Trả lời
Ch Mai Lan ơi. Bé nhà ch đã biết nhai chưa ạ. Bé nhà e cũng giống bé nhà ch, vì bé hay nôn trớ nhiều nên mẹ đã bỏ qua giai đoạn vàng tập nhai của con. Đến giờ cho cái gì vào mồm là bé lấy lưỡi đẩy đẩy cho mềm rồi nuốt. Nếu hóc là nôn trớ rút ruột ra hết luôn và lúc đó cho gì vào mồm bé đều nhè. E muốn cho con đi học mà sợ cô giáo không cho ăn được con lại đói mất.
8 năm trước
Thích
Trả lời
Bé nhà mình cũng giống bé nhà bạn,cũng hay bị nôn chớ. Chôm vía từ lúc cho đi học trường công cô giáo tập cho bé ăn cơm,thời gian đầu cũng vất lắm phải gửi sữa cô cho uống thêm,về nhà kiên trì ngồi đợi con ăn từng tí 1, giờ thì bé đã ăn tốt rồi,tự ngồi xúc ăn 2 lưng cơm,phải kiên trì bạn à.
8 năm trước
Thích
Trả lời
Mình hơi ngạc nhiên, bé nhà mình lúc 8-9 tháng đã nhai tốt rồi mẹ ạ, lúc đúc con ăn lúc nào mình cũng nhắc \"nhai đi con\" và làm cho bé bắt chướt. Mình ko xay nhuyễn thức ăn mà để bé tự nhai từ lúc mới tập ăn!
9 năm trước
Thích
Trả lời
Bé nhà mình 20 tháng xúc cơm rất gọn, con ăn mọi thứ có thể. Mẹ nên cho bé tập ăn bốc, k nên kĩ quá, sợ cob hóc này lọ, cái gì cũng xay và xay làm cob lười nhai... Mẹ có thể cho bé aen chung với những bé cùng lứa, rùi dạy cob nhìn bạn bắt trc nhai. Cái này cũng đòi hỏi kiern trì.
9 năm trước
Thích
Trả lời
bé nhà mình gần 3 tuổi rồi mà cũng chưa pít nhai, chỉ nuốt cái oạch! Từ nhỏ đã kén ăn nên đến 12 tháng mới cho ăn cháo, trước đó thì chỉ uống sữa! Cháo và cháo, giờ đỡ hơn là...cơm xay. Mà đặc quánh tí là ói, ói là bạn thuở nhỏ đến giờ. Giờ thì có thể cắn Bánh và nhai từng tí, nhưng sao đưa cháo vào là không iết cách nhai, chỉ nuốt ực không iết đá lưỡi! chán quá!
9 năm trước
Thích
Trả lời
trời, ba tuổi mà chưa biết nhai, con mình hai tuổi rưỡi đã tự xúc cơm ăn rồi, nhưng trước đó cháu ăn cơm từ lâu rồi.
9 năm trước
Thích
Trả lời
Giống bé nhà mình quá! Giờ mình chịu thua, tùy con ăn được gì thì ăn vì sợ con đói
9 năm trước
Thích
Trả lời
Bé nhà m cho đi học là tự ăn cơm, ở nhà cũng lười nhai lắm
10 năm trước
Thích
Trả lời
Bé đi học cô giáo cũng ko dậy bé nhai được,nuốt má thìa cơm chan canh,m toàn phải gửi sữa cho con uống thêm.
10 năm trước
Thích
Trả lời
hic. Đúng là do mẹ tập con nhai muộn quá rùi. giờ mẹ thử tập cho con ăn những thứ con thích trước xem sao. Mà 3 tuổi là bé hiểu rồi mà!
10 năm trước
Thích
Trả lời
bé nhà mình chỉ thích ăn bim bim và bánh thôi,bé cho vào mồn ngậm mềm ra rồi nốt,chứ bé ko nhai,đưa hoa quả bé ko ăn,dạo này dạy con tập nhai cơm mà 2 mẹ con như đánh vật,mình còn bị stress nữa,hic.
10 năm trước
Thích
Trả lời
Chia buon voi me no, mik da chung kien canh chi cung cong ty mik nau chao cho con an den 6tuoi day. Gio van dag tap an com
10 năm trước
Thích
Trả lời
ôi đến 6 tuổi mà chưa biết ăn cơm thì chết ah,làm thế nào đây,mình hết cách rồi.
10 năm trước
Thích
Trả lời
Ăn cháo tới 6 tuổi cơ hả mẹ nó!
10 năm trước
Thích
Trả lời
Xem thêm 3 bình luận
Trò chuyện ngay
Dành riêng cho thành viên cộng đồng
Gia nhập cộng đồng để được hỏi BÁC SĨ TRỰC TUYẾN và cơ hội nhận QUÀ TẶNG + ƯU ĐÃI hấp dẫn!