Chủ đề: Không nên sinh con trước tuổi 20

Nhân đọc chủ đề blog tuần 3 “khoảnh khắc vượt cạn” ,bao nhiêu kỉ niệm lúc đi sinh bé milk của mẹ nấm ùa về.nhân tiện lập topic này nhắc nhở các mẹ trẻ luôn. Mẹ nấm nhớ mãi 3 người mẹ khác cùng nằm phòng chờ sinh với em,họ là 3 cô gái chưa đầy 20tuổi,vẻ mặt còn rất ngây thơ ,xinh xắn.Mẹ nấm sinh cu milk khi 26tuổi mà vẫn thấy vụng về, lóng ngóng,3 bà mẹ ấy nan giải hơn nhiều.

1.cô cao nhất 17tuổi,đang học lớp 11thì có bầu phải lấy chồng,chưa có giấy đkí kết hôn vì chưa đủ tuổi.mang thai sớm nên cơ thể rạn nứt thành những vệt màu nâu nhìn rất xấu,đau đẻ một tuần không sinh được nên sinh mổ,đầu ti nhỏ quá con không bú được,phải mua máy hút sữa mà hút cũng không ra sữa,mỗi bữa được khoảng 30ml.con sinh ra được 2kg.

2.cô bé thứ hai 19tuổi, chồng đang học đại học vợ đẻ về chăm vợ.cơ thể bị rạn da khủng khiếp hơn cô thứ nhất.sinh mổ được hai ngày bác sĩ bắt tập đi kẻo dính ruột,đau quá khóc làm nũng chồng như con nít.

3.cô bé thứ ba mới 15tuổi,không có bố mẹ sống với bà ngoại,yêu anh bộ đội gần nhà ,có thai,bà ngoại đưa đi đẻ.cô bé đau gào thét khóc cả đêm,đau đẻ mà cứ kêu “bố ơi,mẹ ơi con đau quá!cứu con với”.sáng ra mở được 9cm ,bs rạch thêm 2cm nữa cho đẻ nhưng kiệt sức quá phải chuyển sang mổ.vậy là em về đau cả trên cả dưới tội nghiệp.

Mẹ nấm thấy những cô gái trẻ dưới 20tuổi không nên dính bầu,sinh con sớm ảnh hưởng sk cả mẹ và bé.

Chủ đề liên quan

thảo luận (20 thảo luận)
Bạn hãy đăng ký hoặc đăng nhập để có thể thảo luận cho chủ đề này nhé.
  • Đỗ Thị Thanh Huyền
    Đỗ Thị Thanh Huyền

Không chỉ là vấn đề tâm lý mà còn là vấn đề sinh lý nữa cơ, lúc này các cơ quan sinh sản trong cơ thể người phụ nữ có thể chưa phát triển hoàn chỉnh, hoặc có thể đã hoàn chỉnh nhưng chưa "chín muồi" mẹ à, độ tuổi tốt nhất để sinh đẻ là từ 25-35t, (hẹp hơn là từ 25-30t).

• Ngọc Huyền
    Ngọc Huyền

Mẹ tôm ủng hộ ý kiến của mẹ nấm. Khi mới 20 tuổi là độ tuổi chưa đủ chín chắn để bước vào cuộc sống gia đình. Chưa chuẩn bị sẵn sàng đón nhận nhiều thứ trong cuộc sống gia đình và khi xảy ra để làm sao giải quyết được nó. Đó mới là điều mà đại gia đình nào cũng cần sống với nhau để dung hòa cuộc sống, nhưng những cô gái mới chỉ mười chín đôi mươi ấy đã làm được chưa, khi sức sống đang tiềm năng như vậy, đáng nhẽ ra tuổi đó bắt đầu với công việc và kiếm ra được tài chính giúp đỡ chính bản thân mình, giúp cho chính gia đình. Giúp mình có thêm kinh nghiệm đời để lớn hơn, trưởng thành hơn thì các em lại phải trói buộc mình với cuộc sống gia đình ngay thì khó mà các em làm tốt được thiên chức làm mẹ. Tuổi hai mươi mà sinh con thì còn nhiều bỡ ngỡ vô cùng. Tuổi 20 vẫn còn hồn nhiên yêu đời lắm. Lúc này chỉ vất vả cho những người bà nội ngoại thôi.

• Rita Tran
    Rita Tran

Nghe mẹ Nấm tường thuật mà sợ quá! Gần nhà mìnu cũg có 1 em mới học xong lớp 11 đã có bầu, nhà trai qua nói chuyện ăn bữa cơm thế là vài hôm sau đi đẻ. Coi như bỏ luôn năm 12

nấm yêu
    nấm yêu

Thanh niên giờ yêu đương sớm quá,nhiều lúc thấy lo cho con cái sau này

• Pé Ty Thỏ
    Pé Ty Thỏ

Haha e 25t lay ck. 5th sau ck moi dong vao dc nguoi cua e. 1 thang sau la co sony lun

nấm yêu
    nấm yêu

Chà,thế là hp và hợp lý quá rùi còn gì

• Sunrise
    Sunrise

nghe chuyện mẹ nấm em nhớ hồi đi mổ bé subill, khi mổ xong em được đưa vào phòng hồi sức, nằm đó mất 4 tiếng mà sợ lắm, cạnh giường em là 1 cô gái tâm thần, cô ý cũng mổ đẻ, mới đầu đưa vào thì cô bé còn thuốc mê nên vẫn ngủ, giường em cạnh cô bé luôn, sau 15 phút em lim dim thì giật mình khi con cô bé khóc kêu la thảm thiết miệng gọi " mẹ ơi, mẹ đâu rồi, cháu muốn gặp mẹ"... mới mổ xong mà em ý ngồi bật dậy đòi đứng lên ra khỏi giường, y bác sĩ sợ quá đẩy giường cô bé ra xa , rồi vỗ về, dỗ dành, nhưng không ăn thua, cuối cùng quyết định tiêm 1 mũi thuốc cho cô bé ngủ... cô bé được đặc cách cho người nhà vào phong hồi sức trông, nghe người nhà kể, " nó bị thần kinh, bỏ nhà đi thường xuyên, nó cứ đi 1,2 tháng nó về, 1 dạo nó đi mất 6 tháng, khi về bụng đã to đùng, hỏi mãi nó chỉ đến 1 nhà cũng khá giả, nhà ý cũng nhận đã cho nó ở nhờ mấy tháng, con trai có quan hệ, họ nói nếu đứa bé sinh ra không bị bệnh như mẹ nó thì họ nhận nuôi, còn nếu bị thần kinh thì họ bỏ, không cháu chắt gì hết, ngu thì chịu... "

nấm yêu
    nấm yêu

Đời người con gái thật khổ đủ đường

• Sunrise
    Sunrise

cuộc sống mà, càng hiện đại càng nhiều tệ nạn, trẻ vị thành niên yêu rất sớm, chúng luôn thể hiện tình yêu bằng quan hệ, chính vì vậy nạo hút tràn nan...

nấm yêu
    nấm yêu

Ừ,sợ quá nhỉ.mà sinh con sớm cũng tội nghiệp cho cả mẹ và bé

• Trần Yến
    Trần Yến

Em cung dong y voi chi.

nấm yêu
    nấm yêu

Cảm ơn em

• Trần Yến
    Trần Yến

Em cung nghi nhu chi.