Chủ đề: Hãy cho bé ăn dặm khi bé đã đủ 6 tháng

Theo WHO khuyến nghị, bé nên đủ 6 tháng (180 ngày) thì mới bắt đầu tập ăn dặm. Nghĩa là mẹ sẽ cho bé ăn muỗng bột/cháo đầu tiên vào ngày đầu tiên của tháng thứ 7 🙂

Mặc dù em bé đã được sinh ra nhưng còn 1 số cơ quan chưa phát triển hoàn chỉnh như não, mắt, thận, hệ tiêu hóa…Khi bé tròn 2 tuổi thì mới chính thức được xem là phát triển hoàn chỉnh.

VD như mắt của bé khi mới sinh ra chỉ nhìn được khoảng cách 15 – 30 cm, khoảng cách này sẽ tăng đến vô cực khi bé lớn dần lên. Bé mới sinh chỉ nhìn thấy màu trắng – đen và rất nhòe. Khi bé 3 tháng thì bé sẽ nhìn rõ hơn chút – có thể so sánh với cái tivi trắng đen bị nhiễu hột mè đó. Bé 6 tháng mới bắt đầu phân biệt được các màu -> được nâng cấp lên tivi màu hihihihi và nhiều thứ nữa.

Quay trở lại vụ ăn dặm, mình có tham dự 1 buổi nói chuyện của bác sĩ Ngọc Hương – bs CK1 Trung tâm dinh dưỡng TPHCM. Bác ấy nói 1 vấn đề làm mình hết hồn. Bác nói: các ba/mẹ có biết hậu quả của việc cho muối/nước mắm vào bữa ăn của bé dưới 1 tuổi ko? thận của bé bị tổn thương nhưng ba mẹ sẽ ko thấy liền đâu, đến khi bé 30, 40 tuổi mới bộc phát.

Bé dưới 6 tháng tuổi, hệ tiêu hóa chưa phát triển đủ để bé có thể tiêu hóa và hấp thụ thức ăn. Việc cho bé ăn dặm quá sớm sẽ có những ảnh hưởng không tốt cho bé.

Vì thế ba mẹ cần cân nhắc kỹ trước khi quyết định cho bé ăn dặm trước khi bé đủ 6 tháng.

Chủ đề liên quan

thảo luận (6 thảo luận)
Bạn hãy đăng ký hoặc đăng nhập để có thể thảo luận cho chủ đề này nhé.
  • Trúc Loan
    Trúc Loan

Mình cũng dữ định 6m ms cho con ăn. Nhưng con đòi ăn kinh quá 4m mình đã cho ăn

• Vân Chel
    Vân Chel

Cứ 6 tháng mà phang. Cho ăn đồ thô luôn.

• Lan Nguyễn
    Lan Nguyễn

6 m mới bắt đầu cho con ăn dặm thì muộn quá vì lúc đó mẹ phải đi làm rồi mà. Mình nghĩ nên cho bé ăn lúc 5 tháng rưỡi. Nửa tháng tập ăn cho con quen dần đến khi mẹ đi làm không lo con đói hay lười ăn nữa

people_smile_up
    people_smile_up

Mình cũng nghĩ 6 months là muộn. Khi bé 4 months mình đã tập cho bé ăn dặm rồi, với bột ngọt trước , mặn sau, lỏng đến đặc, từ ít đến nhiều, từ 1 đến nhiều thực phầm, cứ từng bước dần dần & từ từ...
    Đến khi bé tròn 6 months, con mình đã ăn dặm ngon lành rồi và mình cũng ko phải vất vả trong việc cho bé ăn uống nữa. Mình gặp nhiều trường hợp cho con ăn dặm muộn, ko rèn cho con được thói quen, đến 4,5 tuổi rồi mà chỉ có biết ăn cháo. Sợ luôn,

Lan Nguyễn
    Lan Nguyễn

Vấn đề ăn dặm này, mỗi mẹ có một quan điểm khác nhau nên hầu hết trẻ em ăn dặm không giống nhau

• Phan Thị Thanh Hoài
    Phan Thị Thanh Hoài

Mình cũng tính cho con ăn dặm lúc 6m mà con đòi ăn dữ wa, 5m đã cho con ăn rồi nè

Bạn có chủ đề muốn thảo luận?
Thêm chủ đề
Quản lý chủ đề

Thành viên nổi bật trong tuần

• Mẹ Kem
    • 580 chủ đề | 
    • 7204 trả lời
    tích lũy được 68 điểm
    1
  • nguyễn thị thoan
    • 406 chủ đề | 
    • 12351 trả lời