Chủ đề: Đừng bỏ lỡ 1000 ngày vàng đầu đời của bé

Sau khi đọc bài viết 1000 ngày vàng của bé cho con phát triển vượt trội của MarryBaby
Mình cũng muốn chia sẻ cùng các mẹ những trải nghiệm của mình cùng con gái hy vọng phần nào giúp các mẹ mang thai lần đầu vững tin hơn nhé!

Trong quá trình mang thai ở giai đoạn đầu tiên mình và ông xã không khỏi bỡ ngỡ. Ngoài xây dựng chế độ dinh dưỡng hợp lý cho mẹ và em bé thì hai vợ chồng mình chọn phương pháp thai giáo để tiếp cận với con dạy dỗ con từ trong bụng  mẹ với tất cả yêu thương.

Mình sẽ đi vào chi tiết hơn một chú xíu về 1000 ngày vàng với ba giai đoạn: 40 tuần thai, năm bé 1 tuổi, năm bé 2 tuổi.

1/ Giai đoạn Mẹ mang thai:

Ngoài những bí kíp mà bài viết đã chia sẽ như: Omega3, Vitamin bổ sung, Canxi, Sắt, Trái cây, rau quả.

Mình muốn bồ sung thêm về phần hạn chế với các mẹ bầu về đậu phộng. Khi mang thai đến tháng thứ hai thì mình bắt đầu nghén nhiều và đậu phộng là loại thực phẩm giúp mình giảm cơn nghén. Nhưng khi sinh bé ra thì bé nhà minh bắt đầu có triệu chứng trào ngược và dị ứng. Khi gặp bác sỹ tiêu hóa mình mới biết phụ nữ mang thai được khuyên không nên ăn các loại hạt như đậu phộng vì sẽ làm tăng nguy cơ dị ứng của bé sau này” Bạn có thề ăn các loại như hạt óc chó, hạt hạnh nhân , hạt dẻ, hạt sen.

Thường xuyên  trò chuyện cùng con, cho con nghe nhạc, lấy tay xoa lên bụng nhẹ nhàng ở tất cả các góc. Điều này giúp tạo liên lạc giữa mẹ ba và bé. Điều đó giúp bé cảm nhận được tình yêu thương của ba mẹ

2/ Giai đoạn Mẹ cho con bú

Mình cho con bú đến gần 2 tuổi vì theo mình Nguồn sữa mẹ giúp tăng cường sức khỏe hệ miễn dịch của bé trong giai đoạn 1000 ngày vàng.

Quả thật cho con bú là mẹ cũng đạt được rất nhiều lợi ích cho bản thân mình: Giảm tỷ lệ mắc ung thư vú, buồng trứng và thừa cân sau này.

Hy vọng có thể chia sẻ được kinh nghiệm vắt sữa không đau, sữa về nhiều và quan trọng nhất là nếu làm đúng cách các mẹ sẽ giữ được nguồn sữa mẹ quý giá cho con yêu đến khi muốn cai sữa cho con thì thôi. Ngoài ra bạn cần kết hợp với việc cho bú đúng cách nha. Chúc các mẹ thành công.

Khi mới sinh xong thường bị căng tức sữa, không biết làm sao với 2 cục cứng ngắc vừa đau nhức, tức thở mà còn có nguy cơ sốt sữa có thể phải uống thuốc để cắt sữa luôn.
Lúc trước vì sinh mổ nên mình chưa cho con bú ngay được. Ngày hôm sau sữa về nhiều lắm, hai bầu sữa như 2 tảng đá, đau nhức và mình bị sốt sữa, lúc ấy bác sỹ chỉ nói là phải vắt sữa ra nếu không là phải uống thuốc cắt sữa mà cũng không chỉ cho mình cắt vắt sữa như thế nào. Vì sợ không có sữa cho con mình làm theo tất cả mọi cách mà mọi người chỉ, từ dân gian đến việc tính mua máy vắt sữa, nhưng sữa vẫn ko ra hết được. Mỗi lần vắt sữa đau lắm! Mà sữa cũ mình không vắt ra hết thì không tốt cho cả mẹ và con..

Hôm đó dẫn con đi khám bệnh thì mình may mắn được bác sỹ Diệp chỉ cho cách vắt sữa bằng tay. Phải nói khi bác sỹ làm thử cho mình thì không hề đau và sữa bắn ra thành tia luôn. Mình mừng đến rớt nước mắt. Thế là từ đó đến khi con mình gần 2 tuổi toàn bú sữa mẹ thôi. Còn sữa dư thì mình bỏ trữ lạnh dùng dần khi mình đi làm.

Dưới đây là cách thực hiện:

• Trước khi thực hiện vắt sữa, rửa tay thật kỹ bằng xà phòng và nước ấm.
• Có thể uống 1 ly sữa ấm trước khi vắt 15 phút.
• Ngồi hoặc đứng thoải mái và nhẹ nhàng xoa bóp ngực của bạn.
• Giữ ly hứng sữa tiệt trùng hoặc bình chứa dưới vú của bạn để bắt sữa.
• Sau đó dùng ngón trỏ và ngón cái ở hai bên của quầng vú, hai ngón tay gần mép ngoài và đối diện nhau trong hình dạng chữ C như hình đính kèm.
• Đẩy lùi hai ngón tay về phía trong ngực của bạn, nhấn và bóp một cách nhịp nhàng.
• Khi lượng sữa giảm đi thì di chuyển ngón tay của bạn đến vị trí xung quanh.
• Tiếp tục thay đổi vị trí cho đến khi dừng ra sữa hoàn toàn.

Lưu ý : Không bóp trực tiếp núm vú vì sẽ gây đau và không ra sữa.
Nếu như bạn cảm thấy đau thì rõ rằng đang vắt bị sai kỹ thuật.
Tùy vào lượng sữa của mỗi người thì thời gian vắt khác nhau.

3/ Giai đoạn Bé cai sữa

Mình bắt đầu với những phương pháp ăn đặm đề giúp bé thích nghi với việc rời xa sữa mẹ bằng cách chọn thời điểm thích hợp để cho con tiếp xúc với các loại thực phẩm đa dạng từ mềm tới rắn!

Mình trang trí các món ăn bắt mắt và tạo niềm vui cho con trong các bữa ăn

4/ Giai đoạn Bé tập đi

Đúng như bài viết đã chia sẻ não bộ của bé ở giai đoạn 1000 ngày vàng đang phát triển cực kỳ nhanh.

Mình chú trọng bồ sung chất Sắt, vitamin D cho con ăn qua các thực phẩm giàu chất sắt như thịt, cá, trứng, sữa mỗi ngày.

Mình vẫn duy trì không khí ấm áp trong bữa ăn gia đình để bé vừa cảm thấy được tình yêu thương của ba mẹ vừa cảm thấy thật ngon miệng với bữa ăn.

1000 ngày vàng đầu tiên. 1000 ngày vàng của bé  sẽ hoàn thiện hơn giúp bé phát triển tốt nhất vì vậy Đừng bỏ lỡ 1000 ngày vàng đầu đời của bé nha các mẹ.

Chủ đề liên quan

thảo luận (2 thảo luận)
Bạn hãy đăng ký hoặc đăng nhập để có thể thảo luận cho chủ đề này nhé.
  • Phạm Quế
    Phạm Quế

Lam sao de co e be vay

• Nguyên Hà
    Nguyên Hà

Bài viết hay quá, mình lưu lại để làm tư liệu chuẩn bị cho con sau này mới được. Cám ơn bạn đã chia sẻ

Bạn có chủ đề muốn thảo luận?
Thêm chủ đề
Quản lý chủ đề

Thành viên nổi bật trong tuần

• Mẹ Kem
    • 598 chủ đề | 
    • 7291 trả lời
    tích lũy được 21 điểm
    1
  • spikidsorg
    • 2 chủ đề | 
    • 0 trả lời