Chủ đề: Dạy con bài học sẻ chia chỉ với 8 bí quyết đơn giản

1. Dạy con bài học chia sẻ càng sớm càng tốt

Trẻ nhỏ sẽ không thực sự hiểu được khái niệm về sự chia sẻ cho đến khi chúng khoảng 5 tuổi. Nhưng sự giáo dục từ sớm cho trẻ về các bài học như chờ đợi để đến lượt mình hoặc học cách chơi chung đồ chơi với bạn sẽ giúp trẻ có một bước đệm để hình thành nên những tính cách tốt như kiên nhẫn, lịch sự và quan trọng là biết chia sẻ với người khác.

2. Sử dụng sự trợ giúp từ chiếc đồng hồ
Nếu bé cứ khăng khăng không muốn chia sẻ đồ chơi với bạn, các mẹ có thể nhờ tới sự trợ giúp của những chiếc đồng hồ để đặt ra quy định lượng thời gian mà mỗi bé được sở hữu riêng đồ chơi. Các bé phải tuân theo quy tắc đó và phải rèn luyện tính kiên nhẫn chờ tới lượt của mình. Bé cũng sẽ phải hiểu rằng món đồ yêu thích ấy không phải là sở hữu vĩnh viễn của riêng bé. Khi cha mẹ vận dụng các quy tắc dạy con một cách khéo léo như những trò chơi, bé sẽ dễ dàng tiếp thu hơn.

3. Cho phép bé cất món đồ đặc biệt yêu thích trước giờ chơi chung

Đứa trẻ nào cũng có những món đồ yêu thích của riêng mình và không muốn chia sẻ với ai.  Cha mẹ cũng nên tôn trọng sở thích ấy của con bằng cách cho phép bé cất một vài món đồ chơi mà bé yêu thích nhất trước khi tới giờ chơi chung. Khi bé nhận thấy mình được cha mẹ tôn trọng thì sẽ dễ dàng chơi chung với bạn những đồ chơi khác hơn.

4. Nêu gương về sự chia sẻ
Trẻ thường rất hay để ý và bắt chước hành động của người lớn. Vì thế, muốn con hình thành được một tính cách hay thói quen nào đó thì cha mẹ, những người gần gũi với bé nhất, phải là tấm gương cho con noi theo. Bạn có thể kể cho con nghe những câu chuyện về sự chia sẻ hoặc đơn giản chỉ là những hành động thường ngày. Ví dụ, khi bạn ăn một chiếc bánh, bạn có thể hỏi con xem con có muốn ăn cùng không. Sự sẻ chia chính là những hành động đơn giản như vậy.

5. Cho bé tham gia hoặc chứng kiến các hoạt động từ thiện

Bé sẽ tiếp thu bài học về sự chia sẻ nhanh và khách quan khi tự mình được chứng kiến hoặc tham gia các hoạt động từ thiện hơn là việc cha mẹ giải thích cho con. Vì thế, những ngày nghỉ, gia đình bạn có thể đăng kí tham gia các chương trình từ thiện hoặc đưa bé tới thăm những người có hoàn cảnh sống khó khăn vất vả. Bé sẽ tự cảm nhận được rằng có rất nhiều người đang sống cuộc sống vất vả như thế nào, và họ cần nhận được sự sẻ chia từ những tấm lòng để giảm bớt những khó khăn trong cuộc sống. Đấy chính là một bài học lớn sẻ về sự sẻ chia.

6. Hoán đổi vị trí
Nếu con bạn thường xuyên nói “không” khi được yêu cầu chia sẻ đồ chơi với bạn thì các mẹ có thể nghĩ tới việc cho bé hoán đổi vị trí. Khi bé tới chơi nhà bạn khác, và bạn cũng giữ khư khư đồ chơi, không cho bé chơi cùng. Lúc này, mẹ hãy giải thích cho các con hiểu rằng việc chơi chung sẽ giúp cả hai được chơi nhiều đồ chơi hơn. Đó cũng là một cách học sáng tạo về sự sẻ chia.

7. Dành cho con những lời khen tích cực
Mỗi khi trẻ có một hành động biết chia sẻ, dù là tự nguyện hay bị ép buộc, cha mẹ nên dành những lời khen cho con, để con thấy được mình vừa làm được một việc tốt. Những lời khen từ cha mẹ sẽ động viên bé thực hiện lặp lại những hành động tương tự như vậy. Lâu dần sẽ hình thành một thói quen tốt cho trẻ. Các bậc phụ huynh cũng chú ý, chỉ nên dành lời khen ngợi tích cực cho trẻ chứ không nên thưởng cho trẻ bằng vật chất khi trẻ làm được một việc tốt nhé!

8. Tạo cho trẻ một môi trường tốt về sự sẻ chia
Khi tất cả mọi người xung quanh bé, từ gia đình đến bạn bè đều biết chia sẻ cùng nhau mọi thứ từ đồ chơi, đồ ăn và nhiều thứ khác trong cuộc sống, bé sẽ tự hình thành tính cách ấy giống mọi người. Vì thế, để trẻ được thường xuyên tiếp xúc với những hành động sẻ chia chính là cách tốt nhất để bé học hỏi và tự hình thành tính cách tốt này.

8 cách dạy con bài học chia sẻ trên đây phần nào đã giúp cha mẹ có một cách nhìn đúng về việc hình thành một tính cách tốt cho trẻ. Trẻ em như một tờ giấy trắng. Vì vậy, bố mẹ hãy vẽ lên đó những điều đẹp đẽ để hình thành nhân cách tốt cho trẻ các bậc cha mẹ nhé. Chắc chắn khi học được cách chia sẻ với mọi người xung quanh, bé sẽ luôn nhận được tình thương và sự yêu mến.

(ST)

Chủ đề liên quan

thảo luận (0 thảo luận)
Bạn hãy đăng ký hoặc đăng nhập để có thể thảo luận cho chủ đề này nhé.
    Chủ đề này chưa có bình luận, bạn hãy là người đầu tiên đóng góp ý kiến cho chủ đề này nhé!
Bạn có chủ đề muốn thảo luận?
Thêm chủ đề
Quản lý chủ đề

Thành viên nổi bật trong tuần

Kết nối facebook