Chủ đề: Chế độ ăn cho bà bầu 3 tháng đầu

1. Quả bơ, hạt hạnh nhân, hạt hướng dương, rau chân vịt,…: rất giàu axit folic
Chế độ ăn cho bà bầu 3 tháng đầu

Sữa chua rất giàu canxi – tốt cho bà bầu.
2. Chuối: Giàu năng lượng và dưỡng chất, giúp bà bầu giảm chứng khó tiêu, táo bón rất hiệu quả.
3. Trái cây khô: Không chỉ các loại quả tươi, trái cây khô như nho, mận khô,… cực kì giàu sắt, canxi và chất xơ.
4. Rong biển: Nếu có thể, mẹ bầu hãy ăn thêm rong biển vì chúng rất giàu sắt và canxi. Rong biển tươi hay sấy khô đều tốt và mẹ có thể tùy chọn theo sở thích.
5. Thịt đỏ và rau xanh đậm: Thịt bò, lòng đỏ trứng, rau cải (cải xanh, cải xoong), rau muống,… rất giàu sắt. Mẹ có thể kết hợp với thực phẩm giàu vitamin C hoặc uống thêm nước cam/chanh sau khi ăn để hỗ trợ sự hấp thu sắt tốt hơn.
6. Uống sữa: Khoảng 200ml sữa tươi mỗi ngày có thể giúp mẹ bổ sung một lượng canxi đáng kể. Tuy nhiên mẹ nên hạn chế thêm đường hoặc uống quá nhiều sữa vì có thể gây tăng cân quá nhanh. Thay vào đó, hãy ăn thêm sữa chua, đậu phụ và các sản phẩm từ đậu nành, vừng, rong biển,… cũng rất giàu canxi. Ngoài ra, mẹ bầu nhớ bổ sung vitamin D để hỗ trợ sự hấp thụ canxi bằng cách phơi nắng buổi sáng, ăn thêm các loại ngũ cốc nguyên cám, trứng,…
Trên đây là gợi ý chế độ ăn cho bà bầu 3 tháng đầu, mẹ nhớ theo dõi tiếp chế độ ăn cho bà bầu 3 tháng giữa và 3 tháng cuối trên Emdep.vn nhé, bởi mỗi giai đoạn mẹ cần tập trung dinh dưỡng cho các mục đích khác nhau, giúp bé cưng trong bụng phát triển tốt nhất và mẹ thì khỏe mạnh suốt thai kì.

Chủ đề liên quan

thảo luận (7 thảo luận)
Bạn hãy đăng ký hoặc đăng nhập để có thể thảo luận cho chủ đề này nhé.
  • Tran Thuan Tam
    Tran Thuan Tam

cho mình hỏi là muốn post câu hỏi thì làm ntn ạ? mình tìm mãi trên trang cá nhân mà ko thấy tab nào để post. cảm ơn các mom.

Admin MarryBaby
    Admin MarryBaby

Chào Thuan Tam,
    Để đặt câu hỏi, sau khi đăng nhập tài khoản MarryBaby, mẹ vào mục Cộng đồng, chọn Hỏi đáp, link sau đây: http://www.marrybaby.vn/hoi-dap/, rồi bấm nút Tạo câu hỏi để tạo nhé! Nếu mẹ dùng điện thoại, mẹ nhớ chuyển sang chế độ Máy tính (bấm biểu tượng 3 dấu gạch ngang phía góc trái màn hình).
    Trân trọng
    Admin MarryBaby

Tran Thuan Tam
    Tran Thuan Tam

Cảm ơn Ad. Ý mình là post câu hỏi trên app 1000 ngày vàng đó, còn trên web MB thì mình vẫn post dc bthuong.

• Nguyễn Oanh
    Nguyễn Oanh

Mấy mẹ ơi cho e hỏi e bị chậm kinh 2 tuần nhưng thử que thì 1v. Hqa e có ra 1 ít máu nhưng lại có màu nâu sẫm vậy là e bị sao ạ

Ngoc Hanh Tran
    Ngoc Hanh Tran

Mình có đứa bạn cũng có hiện tượng giống bạn, đó là điềm báo, tháng sau là có baby lun á ^^

• Nguyễn Trần Kim Ngân
    Nguyễn Trần Kim Ngân

mình uống sữa bầu, bổ sung sắc, ăn nhiều trái cây

• Mẹ Bi
    Mẹ Bi

Có thể ăn thêm các hạt như macca, óc cho hay hạt điều nữa bạn nhé

Bạn có chủ đề muốn thảo luận?
Thêm chủ đề
Quản lý chủ đề

Thành viên nổi bật trong tuần

Kết nối facebook