Chủ đề: Chăm con trong giai đoạn đầu đời( 0-6 tháng)

Hầu như mọi đứa trẻ đều nôn trớ trong thời gian này. Tình trạng này thường xảy ra do hệ tiêu hóa của bé chưa hoàn thiện. Cơ vòng thực quản (cơ giữ cho thức ăn nằm lại trong dạ dày) của bé không đóng chặt như ở các bé lớn hơn. Kết quả là, bé thường xuyên bị trào ngược thức ăn đã nuốt vào, vì vậy mà các bé ở tuổi này luôn được đeo yếm sữa khi ăn và bố mẹ cũng bận thêm vì phải giặt giũ suốt ngày.Các mẹ mới sinh con lần đầu nên bình tĩnh và đừng có sợ nhé

Thông thường, chuyện nôn trớ này chẳng có gì phải lo cả. Nếu bé vẫn tăng cân bình thường theo tiêu chuẩn và bác sĩ nhi khoa cho là bé vẫn phát triển tốt, tức là bé vẫn được ăn đủ. Một dấu hiệu rõ ràng cho thấy bé ăn tốt là số lượng tã bé thải ra mỗi ngày, vào khoảng 6-10 chiếc là tốt.

Để giảm nôn trớ, chỉ cho bé ăn khi bé tỏ ra đói, giữ bé ở tư thế dựng người lên trong lúc cho bú, và giúp bé ợ thường xuyên trong bữa ăn. Một cách khác là giữ bé ngồi thẳng trong khi ăn và hạn chế di chuyển hay rung lắc bé trong vòng nửa giờ sau khi ăn.

Đôi khi nôn trớ nhiều trở nên nghiêm trọng hơn là một sự phiền toái. Nếu bé không tăng cân, khóc nhiều, hóc nghẹn, hoặc dường như bé rất đau, đó có thể là một vấn đề nghiêm trọng có tên gọi là chứng trào ngược dạ dày thực quản (GERD) – bác sĩ có thể chẩn đoán dựa trên biểu đồ tăng trưởng và tổng thể các triệu chứng. Nếu bé bị trào ngược dạ dày thực quản, bác sĩ có thể sẽ kê toa thuốc giảm axit cho bé. May thay, dù có bị trào ngược thực quản hay không, tình trạng nôn trớ này sẽ biến mất dần trong giai đoạn từ 6 tháng đến 1 tuổi.. Ở trong thời điểm này các bé nên nuôi con hoàn toàn bằng sữa mẹ vì sữa mẹ rất tốt và nhiều kháng thể trừ trường hợp một số mẹ không có sữa thì phải chịu còn những mẹ có ít sữa thì các mẹ cứ yên tâm. Bạn càng cho bé bú nhiều thì sữa càng ra nhiều bạn ạ. Nhiều bạn có nói: ” bé nhà mình đòi ăn, quấy khóc nên mình phải cho ăn sớm”? bạn cũng đừng vôi vang nhé vì khoa học đã chứng minh lúc này hệ tiêu hóa của bé chưa hoang thiện , bạn cho bé ăn sớm sẽ làm rối loạn tiêu hóa thậm chí đã có bé bị dạ dày đó ạ nên nếu các bé đói thì các bé tăng lượng cữ bú lên nhé hoặc nếu mẹ ít sữa thì bạn cho bé uống thêm sữa ngoài. Chúc các mẹ thời điểm này trôi qua một cách nhẹ nhàng, con ngaon và mẹ có khoảng thời gian bên con vui, hạnh phúc nhé
😉

Chủ đề liên quan

thảo luận (4 thảo luận)
Bạn hãy đăng ký hoặc đăng nhập để có thể thảo luận cho chủ đề này nhé.
  • Khải Anh
    Khải Anh

Hay thiệt càng cho bé bú sữa càng ra nhiều

• Nguyễn Thị Hạnh
    Nguyễn Thị Hạnh

Cảm ơn mẹ

• Sunrise
    Sunrise

cảm ơn mẹ đã chia sẻ

• Mẹ Boy Bo
    Mẹ Boy Bo

Con mình thì ít khi bị như vậy, hjhj. Cảm ơn mẹ